Các bác chỉ bảo tiểu đệ với

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi Kinh Kamalau, 1/8/07.

1. Kinh Kamalau

Kinh Kamalau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Em dự định nuôi một em chòe lửa hót cho vui cửa vui nhà, nhưng chưa có tí ti kinh nghiệm nào. Đọc trên đây thì nhiều quá ... choáng, lại không tổng hợp được gì cả. Mong các bác truyền đạt cho em vài điều này thôi, từ từ em sẽ tìm hiểu thêm...
    1. Căn bản để chọn một con chòe lửa
    2. Phân biệt trống, mái
    3. Cho ăn như thế nào, ăn cào cào thì đút hay cho vào khay
    4. Lồng rộng bao nhiêu, cao bao nhiêu thì vừa
    5. Nuôi một con thì nó có biết hót không? (lấy ai hót chung với nó?)
    6. Giá một chú khoảng bao nhiêu (chim bổi). Ở quận 6, Bình Tân có chổ nào bán?
    Em rất cảm ơn các bác chỉ giáo giúp, trước khi em mua một chú về thực hành
    ~X( =P~ =P~ =P~

2. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    1. Căn bản để chọn một con chòe lửa
    Viết ra đây thì dài lắm, bạn đọc thêm ở đây nhé

2.Phân biệt trống mái:

Chim mái

Chim trống

Chim mái màu sắc nhạt, xấu hơn chim trống, mua ở các tiệm chim thường chỉ có trống hiếm khi gặp chim mái lắm bạn cứ yên tâm.

3. Cho ăn như thế nào, ăn cào cào thì đút hay cho vào khay
    Thường thì cào cào ngắt càng, chân rồi rải lên bố lồng để chim ăn.

4. Lồng rộng bao nhiêu, cao bao nhiêu thì vừa
    Lồng nuôi chòe lửa từ 72 nan cho tới 90 nan hoặc hơn, lồng nuôi bao nhiêu nan thì tùy thuộc vào độ dài của đuôi, ví dụ chòe lửa đuôi dài 20cm cần mua lồng 72 nan hoặc tốt hơn thì 80, ra tiệm chim nói mua lồng lửa + số nan người ta sẽ bán cho.

5. Nuôi một con thì nó có biết hót không? (lấy ai hót chung với nó?)
    Nuôi 1 chú thì vẫn hót, nếu muốn chim căng lửa thì phải đi dượt. Chim non, chim tơ (chuyền) giọng sẽ không hay bằng chim già rừng, nhưng nuôi lâu và chăm đi dượt thì cũng sẽ hay thôi.

6. Giá một chú khoảng bao nhiêu (chim bổi). Ở quận 6, Bình Tân có chổ nào bán?
    Giá chừng 50 - 80k/chú, mình không rành hai quận trên nên không giúp bạn được, nhờ các bạn khác giúp dùm nhé.

3. Kinh Kamalau

Thích đã nhận:
    1
    Á hà hà... thích thật. Cảm ơn bạn TDPhi nhé. Ngoài 2 quận trên còn chổ nào bán nhỉ?

4. NickName

NickName Well-Known Member

Thích đã nhận:
    95
    pác ko muốn mua chứ mua thì hàng đống. chổ nào bán chim mà chẳng có bán CCL:D :D

5. thucphan

thucphan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Nên mua lữa thế nào cho người bắt đầu

Theo mình bạn nên mua một con lữa đã thuộc rồi có nghĩa là nó đã được nuôi hai ba mùa (năm) rồi. Môt con như vậy giá từ 150.000 đến 250.000. Bạn có thể đến đường Lê Trọng Tấn Quận Tân Phú chổ chị Đào. Những con này là của người chơi lữa có thể họ chán hoặc không thích. Nên nó cũng ổn với người mới chơi là dạn và hót.

Sau đó tùy kinh nghiệm và cấp độ tăng lên (và cũng tùy thuộc túi tiền nữa!) bạn có thể mua các chú chim thuộc mà bạn đánh giá là hay và hợp sở thích bạn ở các hội chơi chim và giá sẽ cao hơn.

Còn cao thủ hơn nữa bạn sẽ kiếm những chú chim bổi hơp với tính năng bạn thích và nuôi lên và giá sẽ rẽ hơn nhưng thời gian thuần sẽ lâu hơn.

Tuy nhiên tất cã những điều trên không quan trọng bổi, thuộc, thuộc hay ...quan trọng là bạn cãm thấy hứng thú trong cái thú tao nhã này.

Thân

6. Kinh Kamalau

Thích đã nhận:
    1
    Rất cảm ơn các bạn, mong các bạn chỉ giáo thêm cho mình chút ít kinh nghiệm, chẳng hạn như: Thứ nhất, mình đi làm cả ngày, chỉ có thể chom sóc vào buổi sáng sớm và chiều tối thôi, như vậy có thích hợp khi nuôi một chú CCL? Nếu không rước về rồi mà bỏ bê làm chú nó toi thì tội lắm. Thứ hai, lúc mới rước về cho chúng ăn thứ gì, tiếp sau đó như thế nào? Thứ ba, Cách phân biệt một chú còn thanh niên hay là một ông già, CCL có thể sống bao lâu?
    Cảm ơn đã chỉ giáo

7. Kinh Kamalau

Thích đã nhận:
    1
    Sao chẳng có ai thèm ngó ngàng gì hết vầy nè...... buồn quá

8. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    - Thứ nhất: mình cũng đi làm cả ngày (các mem. khác đa phần cũng vậy), chim vẫn nuôi được, dù không thật sự tốt như mong muốn:crying: , thêm một cái buồn nữa là chỉ được nghe chim hót vào thứ bảy, chủ nhật và sáng sớm lúc treo chim ra phơi nắng (6h - 7h45').
    - Chim mới mua về thì nếu là chim thuộc cần hỏi chủ cũ cho ăn như thế nào thì mình cũng chăm sóc như vậy, nếu được thì xin (mua) ít thức ăn cũ để cho ăn tiếp. Còn nếu là chim bổi mua tại tiệm chim thì về phải tập cho chim ăn bột (cám), đa phần chim tại các tiệm đều đã biết ăn bột (cám) rồi nhưng vẫn cần mình để ý đến lượng thức ăn chim tiêu thụ để kịp thời xử lý. Thức ăn cho chim là bột (cám) chích chòe - bột đậu phộng + trứng (có thể mua tại tiệm chim hoặc tự làm), bổ sung thêm sâu, cào cào cho chim sung sức.
    - Phân biệt chim già và tơ: nhìn chân chim và lông cánh chim (chỉ tương đối thôi), chót lông cánh mà ửng nhiều sắc đỏ thì chim đã khá khá cứng rồi, ngược lại là chim vẫn còn thanh niên. Chim có thể thọ 7 - 10năm hoặc hơn chút nữa nếu được chăm sóc tốt, khoa học.