Các Bác chỉ dùm em

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi manutdhn, 13/4/08.

1. manutdhn

manutdhn Member

Thích đã nhận:
    8
    Con Họa mi của em bị mất hết lông đuôi, mong các bác chỉ giúp cho em cáh cho lông đuôi mọc nhanh với.
    Cảm ơn các Bác

KtsBim thích bài này.
  2. hai laokai

hai laokai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    441
    manutdhn.
    có nhiều vấn đề lắm,đáng lẽ mùa này là chim đã thay lông xog hết rồi,ngọai trừ những con thay lông bất thường do chế độ nuôi ko ổn định,ví như cám thay đổi đột ngột,hay chùm áo lồng cả ngày,lồng trại hàng tuần ko dọn,mà bạn ko nói rõ là mùa lông vừa rồi chim của bạn đã thay xong lông chưa?nếu thay xong rồi mà lại gãy dụng,cũng có thể là do chim hay lộn cầu,bám vanh lồng...rụng thì còn có hy vọng mọc lại chứ gãy thì chịu khó đợi đến mùa sau đi nếu nuôi hót thì còn có cách bắt ra nhổ hết lông gãy thì nó sẽ mọc lại:D.ok

KtsBim thích bài này.
  3. thuhuong

thuhuong Member

Thích đã nhận:
    10
    my bị mất hết lông đuôi muốn có lông mới, bạn phải chịu khó một tý. Theo tôi nên bắt chim ra ngoài, nhổ hết lông cũ đi, sau đó quây kín lồng cho ăn nhiều chất đạm như cào cào, dế để thúc chim ra lông, tôi đã làm như vậy mấy lần đều được. Nhưng có đièu làm như vậy chim dễ thay toàn bộ lông.

KtsBim thích bài này.
  4. a_thiện

a_thiện Well-Known Member

Thích đã nhận:
    629
    bạn nên cho ăn đầy đủ các chất như các bạn nói ,mình thêm ý nữa là bạn chùm áo lồng hé óa lồng hình chữ a nhỏ và để nơi yên tĩnh mát mẻ là mi bạn sớm mọc đuôi và nhớ khi mọc đuôi thì ngỳ nào cũng tắm cho nó vào buổi chiều nhớ phơi nắng nhẹ một vài phút đồng hồ rồi chùm áo như ở trên và cất đi...

KtsBim thích bài này.