Các bác chỉ giúp cách chăm sóc chào mào khi chuyển vùng

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi mentown, 10/4/10.

1. mentown

mentown Member

Thích đã nhận:
    20
    Em có con chào mào chuyển từ ngoài Bắc vào miền Trung ( chim ở quê mà) vậy nhờ các bác chỉ giúp cách chăm sóc và chế độ ăn để chim không bị suy nhược quá. Nước uống và thức ăn cần tẩm bổ thêm nhiều hay không ? Cảm ơn các bác trước...

Last edited by a moderator: 13/4/10
  2. thegioicacanh

thegioicacanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    127
    Anh cho ăn nhiều trái cây lên!Ăn cám tự làm!Cào Cào!Nhưng em nghĩ thì cứ nuôi như bình thường thôi chứ chả sao đâu!Từ từ nó phục hồi!Nuôi cỡ 1tháng cho nó quen vùng rồi xách đi dợt thôi!Lưu ý lần sau anh nên đề cỡ chứ nhỏ như bình thường!

3. mentown

mentown Member

Thích đã nhận:
    20
    Cám ơn bác, bây giờ nó rụng hết lông đuôi chắc em bổ sung châu chấu và thức ăn lạ. Chắc em nó phải mất 1-2 tháng mới phục hồi đc, cho ăn nhiều hoa quả là ổn. Cảm ơn bác nhiều

Hiền cô nương thích bài này.
  4. hocchoichim

hocchoichim Active Member

Thích đã nhận:
    164
    Trễ quá chứ nếu không mình đã giúp được bạn rồi, thật ra khi chuyển vùng bạn nên cố định bột thức ăn cho chim, cho ăn bột đang ăn nên ăn nhiều hoa quả và nếu được bạn cũng nên mang theo ít nước từ ngoài kia vào để trộn với nước mới cho em nó uống sẽ rất ít rụng hoặc thay lông. mình là người chuyên nuôi chim chuyển vùng nên minh có chút ít kinh nghiệm co gì không đúng thì đợi em nó thay lông xong rồi chơi vậy.

Hiền cô nương and ken_vill like this.
  5. ken_vill

ken_vill Well-Known Member

Thích đã nhận:
    637
    theo em nghĩ thì cám thì gần như là giống nhau chỉ cầm mang ít nước là được,chào mào là loài an hoa quả nên nó cũng dễ thích nghi thôi mà

6. Hiền cô nương

Hiền cô nương Moderator

Thích đã nhận:
    917
    Chính xác! Chỉ cần mang theo nước nhưng thiếu bột nữa rồi, hi hi!
    Khi chim đến noi tập kết thì nên treo chim nơi yên tĩnh, cho bột và nước (mang theo) vào, và ko quên ch ít trái cây (cam, chuối hoặc cà chua) để chim ăn. Chú ý công thức làm bột, đổi bột dễ làm chim thay lông và ko căng lửa như trước lắm!

ken_vill thích bài này.