Các bác cho e hỏi 1 cái ???

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi **ILI**, 10/8/08.

1. **ILI**

**ILI** Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Hqua e đi qua chợ thấy vẫn còn họa mi non các bác ạ , e nghĩ là hết mùa rồi chứ nhỉ hay đó là mi công nghiệp vậy các bác ??? E thấy mấy con mi này nhỏ lắm, chỉ như con chích chòe thôi , nếu mua về thì sau này nó có to ra k hay là chỉ đến vậy thôi , e chưa nuôi chim bao h nên ko có kinh nghiệm các bác giúp e với nhé !

KtsBim thích bài này.
  2. hoangtit

hoangtit New Member

Thích đã nhận:
    3
    ko phải đâu bạn à Đây là vụ Mi Non Cuối Cùng
    ùng của năm nay ,chim nhỏ chẳng qua no chưa lớn mà thôi ko lo đâu mua đi :D

KtsBim thích bài này.
  3. tranquocnam

tranquocnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    421
    không phải chim nuôi công nghiệp đâu bạn, chim đó là chim bắt rừng về đó, theo mình nghĩ chưa tới mùa vụ cuối cùng đâu bạn à, nếu mà vụ cuối cùng thì bạn nên kiếm mấy chú về nuôi chơi nha, bạn nuôi cho ăn đầy đủ chất thì chim nó sẽ bị con à, chúc bạn thành công

KtsBim thích bài này.
  4. Linhchichchoe

Linhchichchoe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Bây giờ là cuối vụ rồi a mua chim non làm gì bạn vừa khó nuôi mà chắc gì được chim hay, những cái gì gọi là tinh túy nhất bố mẹ nó dành cho lứa đầu rồi. Bố mẹ già con làm sao to con và thông minh được chỉ tốn tiền mua và thời gian chăm bẵm thôi. Công đó thà bạn mua con mi mộc và chăm vừa sớm được nghe hót và được nghe giọng thiên nhiên hay hơn nhiều bọn chim non nuôi lên.
    Chim non nuôi lên chúng chỉ căng một thời gian đến mùa thay lông là hết căng ngay phải đợi một thời gian tương đối dài sau nó mơi căng lại (mùa sau).
    Còn chim mộc về chỉ bị thời gian đầu vỡ mặt sau đó thuần rồi thì lại OK!Thay lông song chỉ mất độ 1 tháng sau là lại căng lại được ngay, nhưng chỉ tội nó ko dạn như chim non nuôi lên.
    Theo mình đừng nuôi chim non tốn công lắm mà chưa chắc được con hay, nuôi chim mộc vẫn hay hơn nhiều.Còn tùy cách cảm nhận của bạn vì mỗi người có một sở thích ko ai giống ai ca.
    Chúc bạn chọn được một con chim hay!:D

KtsBim thích bài này.
  5. vietanh_s

vietanh_s Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    anh linhchichchoe nói rất đúng, nếu chơi mi non, phải chọn loại đầu mùa, nhìn chung là tất cả các loại chim non đều phai đầu mùa. vả lại bạn chưa có kinh nghiêm chơi mi thì có chọn được con đực mà lại hay không? tốt hơn hết là bạn nên tìm mua 1 con mi thuộc ( giá hơi cao 1 chút) nhưng bạn không mất công thuần mi. và rồi dần dần bạn hiểu được tính nết và thói quen của mi rồi hãy bắt đầu chơi chim mộc. ngày xưa khi mình chưa biết chơi mi, mà chơi mi non, mi mộc đều vất đi hết, chỉ bổ mấy ông bán chim. bạn hãy thử đi nhé, chúc bạn nhanh trở thành 1 cao thủ!

KtsBim thích bài này.
  6. **ILI**

**ILI** Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    thanks mọi người nhiều , hnào mình đi mua 1 con thuộc về vậy chứ nuôi mộc nhìn nó vỡ đầu thấy thương lắm . Có con chim cho nó hót vui cửa vui nhà :D , dạo này gà chọi thay lông hết nên chuyển sang chơi chim cho đỡ bùn . Thanks mọi ng lần nữa !

KtsBim thích bài này.
  7. meo_hoang

meo_hoang Member

Thích đã nhận:
    20
    Hôm trước mình cũng mua 1 chú mi non, về nó kêu to điếc tai lăm, nhưng chỉ được 3 hôm là nó ...........Die ....rồi!

KtsBim thích bài này.