các bác cho e hỏi làm sao giảm độ PH

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi cuongpham, 23/2/08.

1. cuongpham

cuongpham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    e có hai cái hồ mỗi một cái là 250 gallons, em xài wet/dry fillter em đo độ ph là 7.6 vậy làm sao cho nó xuống thấp đuợc vậy các bác khoãng 6.6 to 7.0 và làm sao cho độ ph cân bàng . thank các bác nhiều in four room .

2. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    Thật sự với pH trong hồ của bạn đối với cá rồng không sao cả. Chuyện hạ pH nhiều người muốn cho cá của mình một môi trường giống như ngoài thiên nhiên. Nhưng riêng cá nhân thì tôi sẽ không bao giờ chỉnh độ pH, tại vì về đường dài thì không thể nào làm nỗi. Tôi cũng đã chứng kiến rất nhiều tai nạn xẩy ra khi dùng hóa học để chình pH.

Nếu bạn muốn chỉnh pH thì đây tôi cũng chia sẻ với bạn vài công thức mà không cần dùng chất hóa học.

1) dùng Lá bàng- những thứ này ở vn gọi là rác, có lợi cho túi tiền. nhưng lúc nào cũng có màu như nước trà. nếu bạn chiệu đựng được thì nên dùng lá bàng.

2) Pha nước uống chung với nước máy. (nước uống pH ~5.7 máy pH~ 7.4) nếu pha 50/50 thì pH sẽ là ~6.5.

Còn về cân bàng thì một khi bạn chọn công thức hạ pH rồi cứ làm theo thì sẽ mang sự công bàng nhiều hơn.