các bác cho em hỏi 1 tý (amater)

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi ronaldobenho, 6/4/08.

1. ronaldobenho

ronaldobenho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    em mới băt 1 con kkcf to bằng bàn tay ... nhưng em nó hiền khô ah.. ở cửa hang thì thấy dữ như điên..em thả cá mặt trăng , mặt trời vào thì ko thấy em nó đuổi giết gì hết chỉ thấy bơi từ trên xuống và ngược lại thôi...vả lại thả thịt bò vào chén được 2 miêng thì thôi.. kiệu cá em có vấn đề jif tâm lý hay bệnh tật jif ko.
    thank cá bác nhiều

2. 1m1fan

1m1fan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    cá mới bắt chắc đang nhát đấy bạn, bạn để cá yên tĩnh một lúc; tắt lọc, sục khí
    khoan cho cá ăn vội
    để quen dần với môi trương mới
    Chúc cá bạn khoẻ đẹp nhá

3. rubyqn

rubyqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Để khoảng vài tuần xem sao bạn. Từ từ rồi cá sẽ quen dần với môi trường mới thôi. Theo mình cá mới bắt về bạn không nên cho ăn thịt bò vì rất dễ nhiễm bệnh đường ruột. Đó chỉ là kinh nghiệm của riêng mình thôi. Không biết có đúng với các loại cá la hán khác không. hì:D

4. ronaldobenho

Thích đã nhận:
    1
    chết thật nếu tắt lọc đi nó có chêt ko nhỉ cả sủi nữa em ko biết nên mua về chot bật ca ngay rôif...hhuhuhu..các bac dây em cách cho ăn băng tép đi ..có phải luộc lên ko vậy ..

5. Rilu

Rilu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    ặc, bật lọc với máy sủi bình thường mình thấy không ảnh hưởng gì đến cá cả. Quan trọng là không được làm cá giật mình, cho ăn ít lại. À, tép bạn mua về không cần luộc đâu bạn, chỉ cần bóc đầu, bóc vỏ là được rùi

6. ronaldobenho

Thích đã nhận:
    1
    anh ơi boc xong để tủ lạnh hay để tủ lạnh xong bóc..kỳ thực em thấy cho an thị bò là nhàn nhất nhưng lại sợ nó đau bụng

7. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Chào bạn
    Tép mua 1 lạng về rửa muối ( khoảng 6-8nghìn )Sau đó bóc vỏ bỏ đầu lấy thân mình cho vài 1 hộp nhựa .( Bán ở tiệm đồ nhựa ) Sau đó bỏ vào ngăn đông lạnh. Mỗi ngày buổi trưa lấy 1 con ra cắt làm 4 - 5 khúc rồi cho cá nó ăn. Sáng chiều cho thêm thức ăn viên XO hoặc JBL ( khoảng 10viên/lần )
    Còn bây giờ bạn đừng cho ăn gì hết, bỏ đói em nó 2 ngày, ngày thứ 3 cho ăn khoảng 20 viên . Vài ngày rồi bắt đầu cho ăn giống như mình vừa gợi ý ở trên. Chúc cá bạn mau sung và đẹp trở lại.

8. ronaldobenho

Thích đã nhận:
    1
    óe sao bac ko nói sớm sang nay đi mua tep cho nó ăn rồi quên ko rửa nước muối ...mà tép bé thế bóc vỏ kiểu jif hả anh cat ra làm mấy khuc thì vụn lắm.

9. ronaldobenho

Thích đã nhận:
    1
    maf anh owi thỉnh thoảng cá của em nó cứ chu mỏ ra nhu là ngáp ý thế là sao.bị đau bụng ah...

10. Rilu

Rilu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    cá nó làm vậy là chỉnh lại khớp mồm thôi, có khi giống như mình ngáp ấy mà. Còn tép bạn mua về là tép nhỏ,khoảng 1/3 ngón tay, con nào khá lớn thì bóc đầu là được. "Tép" mà trannhan90 nói là tôm đó bạn, nó khoảng ngón tay nên phải cắt ra.

11. ronaldobenho

Thích đã nhận:
    1
    #1 [​IMG] [​IMG]
    [​IMG] Hôm nay, 07:40 PM
    ronaldobenho [​IMG]
    Thành viên dưới 10 bài
    Thành phố: hanoi
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 chủ đề

các pro cho em hỏi tý..thank trước
    anh ơi có thể up ảnh cho em các loại thức ăn cho cá la hán được ko ....
    hôm trước em mua 1 lọ xo ,lọ màu xanh lá cây hạt viên hình trụ ko to lăm...vả lại cá của em ko ăn..ko hiểu do mới băt hay nó ko thich..hiện nay nó chỉ ăn tép..có thể cho em hình ảnh các loại thức ăn cách phân biệt

Last edited by a moderator: 7/4/08
  12. LE TAN LOC

LE TAN LOC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Nếu có thể, em tìm 1 cái thùng nhỏ khoản 10 lít mua tép về rửa sơ qua nước sạch rồi bỏ vào mình dự trử nhớ, là có máy oxy tép mới không chết, thỉnh thoãng nước dơ thì thay nước và vớt bỏ tép chết, khi ăn vớt ra ngắt bỏ kiếm(phần nhọn ở đầu tép)rồi cho ăn,tép tươi vẩn tốt hơn là đông lạnh.Còn thức ăn viên thì có JBL, Sumo,Viking loại này phải mua chổ uy tín vì đồ giả nhiều lắm