Các bác cho em hỏi 2 cây này có phải là 1 ko?

Thảo luận trong 'Cây thuỷ sinh' bắt đầu bởi trong_nghia, 2/3/12.

1. trong_nghia

trong_nghia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    594
    Em trồng 1 thời gian rồi, màu sắc, phân nhánh giống nhau...nhưng cái lá tròn cái dài dài :-D Ko có phải là 1 ko? Cảm ơn mọi người.[​IMG]

2. desperator

desperator Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    4,967
    hai cây này không phải là một.
    cây phía trên là Diệp tài hồng lá táo ( Ludwigia repens)
    còn cây phía dưới là diệp tài hồng palustris, mình hay gọi đùa là lá táo dai( Ludwigia 'palustris'). cơ bản về màu sắc, hình thái khi phát triển ở điều kiện bình thường thì hai cây tương đối giống nhau chỉ có khác là repens thì lá tròn hơn, còn palustris thì lá dài hơn. ở điều kiện ánh sáng mạnh thì repens có lá màu đỏ sậm, còn palustris thì lên màu cam.
    đây là hình chụp từ phía trên xuống của hai cây này trong cùng một hồ của mình
    Ludwigia repens phía góc trái ( bên cạnh là diệp tài hồng lá hẹp và thanh hồ diệp)

Ludwigia palustris chính giữa(bên cạnh là thanh hồ diệp, tân đế tài hồng "hay còn gọi là diệp tài hồng lá đỏ", ngổ xanh" hay còn gọi là hổ vĩ không thay lá"

Wam, trong_nghia and truongthinh like this.
  3. trong_nghia

trong_nghia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    594
    ui. cảm ơn bác nhiều, tại vì nhiêu khi ra cửa hàng nhân viên ko biết toàn phán linh tinh nên em loạn hết cả lên. Nhất là vào AG, em hỏi bụi tân đế thì phán ngay là DTH lá táo, em hỏi TCN thì đưa ngay khay TCCB. Cảm ơn bác nhiều nhiều ạ :D