Các bác cho em hỏi bể em bị gì ạ ?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm' bắt đầu bởi truongtx, 9/1/12.

1. truongtx

truongtx Active Member

Thích đã nhận:
    6

Các bác cho em hỏi bể em bị gì với ạ? Em lau dọn liên tục nhưng lau xong lại thấy như cũ, nhìn phía ngoài vào một số chỗ lấm tấm màu xanh.
    Phần nền em dùng nền trộn của bác Hovaten, ánh sáng thì tối mới bật được tầm 6 tiếng , bể mới trồng lại TCCB thấy phía sỏi chỗ trồng bị bám vàng, những vùng khác thì vấn trắng không rõ bị gì nữa.
    Em mới chơi bể được tầm 2 tháng, còn thiếu nhiều kinh nghiệm , mong các bác giúp đỡ.

2. aorachvai

aorachvai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    Hồ mới thừa dinh dưỡng nên bi vậy là phải, thay nước thừong xuyên vào, kết hợp những loài ăn rêu nữa là ok, hình như con cà neon bị nấm thì phải

3. truongtx

truongtx Active Member

Thích đã nhận:
    6
    Mình chưa dùng sưởi nên Neon bị nấm, đợt rồi có bị rêu nhiều mình có nuôi thêm mấy loại ăn rêu thấy bớt đi rồi, nhưng ở mép bể bị tình trạng như trên. Thừa dinh dưỡng thì phải thay nước nhiều hơn ah bác? Nên thay nước như thế nào cho hợp lý nhỉ ?

4. Red

Red Well-Known Member

Thích đã nhận:
    203
    Hồ bị tảo nâu, tảo lam và rêu tóc. Bống vàng và bút chì có thể diệt các loại rêu đó kết hợp thay nước 2 ngày 1 lần mỗi lần 20-30%

truongtx thích bài này.
  5. taunvu

taunvu Member

Thích đã nhận:
    14
    hi truongtx,
    bữa trước bể mình cũng bị tình trạng như vậy: lũa, sỏi nền và lá cây ts đều bị rêu bám như vậy. đây có thể là do hiện tượng thừa ánh sáng (ánh sáng quá mạnh hay thời gian chiếu sáng qua nhiều/ngày hoặc bể bị ánh sáng mặt trời chiếu vào). Mình làm như sau thấy hết luôn.
    - cọ rửa hồ và thay nước mới (mình thay tới 2/3 lượng nước loại nước ổn định - nước lấy trên hồ - nc máy để qua đêm).
    - tắt đèn 2 đến 3 ngày, sau đó chiếu sáng khoảng 5 giờ/ngày (chia làm 3 lần).
    - mua thêm 4 em nô tì về thả là ok.
    giờ hồ sạch trơn mừng ơi là mừng.

bạn thử xem sao? chúc thanh công.