Các bác cho em hỏi chút về Họa mi

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi luciano, 30/3/12.

1. luciano

luciano Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    Em mới bắt 1 em Mi mộc dở nuôi đươc 7 tháng lồng to chim, chim hót rất tốt và rất hay thậm chí giọng hót rất dài ko hề sợ chim thuộc nhưng khi kè lông thì nó chỉ tọc tọc chứ ko lao vào chiến. Các bác cho e hỏi liệu em nuôi căng lên nó có chiến được ko ? Nhờ các cao thủ chỉ giúp vì E chưa nuôi Mi chọi bao giờ ? Thanks !

2. Coc Tia

Coc Tia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,760
    Bạn thử kiếm 1e mái thuần về ốp cho nó 3 hôm, rồi mang cả 2con đi kè mi trống nhé, chắc thái độ nó sẽ khác đấy...
    Mỗi ngày cho gặp 5-10 phút thôi...
    Chúc mi của bạn hay hơn!

mrtomyhuy, Micon, luciano and 2 others like this.
  3. luciano

Thích đã nhận:
    88
    Cac bac cho e hoi chut nua nhe Mi moc o trong long hop ma cu bo lan long bum bup la the nao vay cac cao thu. Bat e Mi do nuoi lieu co tuong lai ko a? .E online bang dt nen ko viet co dau duoc mong moi nguoi thong cam. Cam on ae rat nhiu!

chimbochao thích bài này.
  4. luciano

Thích đã nhận:
    88
    Bác cho e hỏi chút Mi bổi ở trong lồng hộp mà cứ bổ nan lồng bùm bụp là sao vậy ? Hôm trước qua cửa hàng chim thấy mới về 6 e Mi mộc nhìn cũng đẹp. E ngắm được 2 e, một e đầu xà mắt màu xanh đỗ nhưng ko mỏng lông, còn 1 e đầu mặt đẹp mắt màu vàng đồng e này nhìn đầu mặt có vẻ dữ hơn, lông mỏng. Cả 2 e này nhốt trong lồng đều mổ nan lông bùm bụp e ko bít tại sao nên muốn hỏi ý kiến ae trên diễn đàn. Ai bít có thể chỉ giáo cho e với. Thanhks !

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:38 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:36 PM ----------

Bác cho e hỏi chút Mi bổi ở trong lồng hộp mà cứ bổ nan lồng bùm bụp là sao vậy ? Hôm trước qua cửa hàng chim thấy mới về 6 e Mi mộc nhìn cũng đẹp. E ngắm được 2 e, một e đầu xà mắt màu xanh đỗ nhưng ko mỏng lông, còn 1 e đầu mặt đẹp mắt màu vàng đồng e này nhìn đầu mặt có vẻ dữ hơn, lông mỏng. Cả 2 e này nhốt trong lồng đều mổ nan lông bùm bụp e ko bít tại sao nên muốn hỏi ý kiến ae trên diễn đàn. Ai bít có thể chỉ giáo cho e với. Thanhks !n đi kè

Coc Tia and chimbochao like this.
  5. cuongquephong

cuongquephong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,302
    Chim mộc mổ nan lồng là bản năng rừng của nó, khi bị nhốt trong hộc thì nó sẽ tìm cách thoát ra bằng cách gõ vào các nan và góc lồng. Tuy nhiên khi bắt những con đó về nuôi thí vẫn tốt hơn những con chỉ nhảy lung tung hoặc đứng im!

Coc Tia and chimbochao like this.
  6. haimayxuc

haimayxuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,745
    cửa hàng bán chim nhiều chim họ không chăm được..chỉ đổ cám cò nuôi(cốt sao chim sống là được)..chim nhốt trong hộc ăn không đủ chất mổ lồng là do thiếu chất (bắt về nuôi tốt sẽ không mổ lồng nữa)?
    nếu bạn bắt mộc nuôi thành chiến binh....nên thử thái độ bằng cách(mang theo một con đực thuần)cho vào lồng nhỏ....hơ vào em nào đã chọn(bóng bộ ưng ý rồi)..nếu chim mộc mà dám xuống cửa(mổ lồng càng tốt)..thì bắt..!OK

7. luciano

Thích đã nhận:
    88
    Cảm ơn các bác nhé. E dí thử con thuộc chỉ thấy nó ve đuôi rồi đứng xuống cửa thôi chứ ko thấy lao vào bám vanh lồng. Nhưng e chit kết cái mắt của nó nhìn co vẻ lì. về e ốp mái thấy con thuộc hót nó cũng hót giọng đanh lắm. Ko bít tương lai có trở thành chiến binh đươc ko ? Vì từ trước tới giờ e chỉ chơi Mi hót. Giờ muốn qua chơi Mi chọi. Vì ở chỗ e để mua được con Mi chọi cũng khó, cũng chỉ có trận đánh tầm 8 phút là cao. Và ở chỗ e cũng chăng có ai để có thể gọi là nghệ nhân Mi chọi cả. Ae toàn mới vào nghề nên con Mi có chút thái độ đắt lắm. Nên e đành vần thử e mộc lên chơi cho co chút kinh nhiệm. Mong các bác giúp đỡ và chỉ giáo. Thanhks !

Micon and chimbochao like this.
  8. Coc Tia

Coc Tia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,760
    Bác cuongquephong trả lời bạn chuẩn k cần chỉnh...Mình đầu tiên cũng ngỡ nó là loại khủng,đôi khi thò tay rửa cóng nó còn mổ túi bụi, sau nuôi qua vài con như vậy thấy chỉ là đặc tính chung của HM khi bị nhốt hộp chật chội mà thôi...Trước đây mình gặp 1con thấy người thì nhảy xuống sau lồng đứng im, mắt lấc láo nhìn theo thái độ của mình, theo cảm nhận biết là con hay nhưng vì nó bị mất móng biên và móng giữa nên k thích sau con này chọi khiếp lắm, hót thì đau cả tai như loa thùng ý...hiii...Thế nên mi mộc nhảy đứng yên hay mổ lồng cũng k đánh gia đúng đc phẩm chất của nó đâu bạn ạ.

chimbochao thích bài này.
  9. luciano

Thích đã nhận:
    88
    Thanhks các bác e đang nuôi thử lấy kinh nhiệm. Đành kiên trì vậy nhà e đang nuôi 2 e Mi hót rùi nhưng chắc ko chọi đc giờ thấy e này đẹp lại khiêng về tương lai ko thành chiến binh thì lại nuôi hót. Cảm ơn các bac rất nhìu !

10. trunghv

trunghv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    87
    Cái gì cũng phải để thực tế chứng minh.chim bạn theo mình như vậy là cũng đã có thái độ tốt nhưng về chuyện sau nay thì k ai có thể nói trước được gì vì còn phải phụ thuộc vào rất nhiều các yếu tố khac nữa như cách chăm sóc chim chẳng hạn.vậy ban hãy cố chờ đợi kết quả của sự yêu thích bạn có được dành cho chú chim đó nhe.chúc bạn cùng chú chim sau này có được những gì mong muốn !