Các bác cho em hỏi chút.

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi Mơ chân vàng, 1/10/08.

1. Mơ chân vàng

Mơ chân vàng Member

Thích đã nhận:
    0
    Em có con chào mào nuôi từ 10 ngày tuổi. Giờ nó đã được hơn 1 tháng tuổi rồi, đã biết tự uống nước nhưng vẫn chưa tự ăn:mad:. Bác nào mách em giúp nó tự ăn với. Đút mãi mệt lắm.~X(.
    Thỉng thoảng thả nó ra bay 1 lúc linh tinh nó lại bay về đỗ trên người mình. Buồn cười lắm.

2. bluto

bluto Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    Bạn giảm bớt số lần đút cám cho nó, thêm vào đó là bỏ thêm một cóng cám ướt vào trong lồng cho chim tự tập mổ. Dần dần bạn lại để cho vào cám ít nước hơn để tập cho chim ăn cám khô.

3. ptde

ptde Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,243
    bạn kiếm vài con cào cào nhỏ bẻ 2 chân sau cho nó khỏi nhảy, để cho mấy còn cào cào chạy qua chạy lại trước mặt cho chim chào mào con tập mổ thức ăn xem có được không, lúc trước mình nuôi chào mào con cũng tập cho nó tự mổ như vậy.

4. TToan

TToan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    204
    Bạn cứ yên tâm, kể cả lúc sống ở ngoài đời khi chim non đã đầy đủ lông cánh rồi thì chim mẹ vẫn phải đút mồi mà, chú chim của bạn đã " ra ràng" rồi nhưng bạn vẫn phải đút một thời gian nữa, khi nào nó tự ăn được thì lúc đó dù bạn có đút nó cũng không ăn đâu, bây giờ bạn cứ bỏ một ít thức ăn vào cóng cho nó tập mổ dần đi nhé.

5. Mơ chân vàng

Mơ chân vàng Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn các bác để em thử xem. Nhưng mà cào cào thì tự nó biết ăn rồi. Cứ thả vào bao nhiêu cũng ít:D. Nhưng em chả biết nó là loại chào mào gì?? Để em rảnh thì up hình nên cho các bác bói!

6. dongnghiep

dongnghiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    210
    Mình thấy các bạn nói rất đúng, mình có một cách nữa là khi cho chim ăn vật rắn (ví dụ như cào cào, chuối, trứng kiến...) bạn đúc cho chim mổ nhưng không để vào miệng chim hẳn mà giật lại sau đó đúc lại lần nữa. Cứ như thế đến khi chim chịu mổ, nếu lần này không mổ thì tập lại lần sau.

7. CU_MEO

CU_MEO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Mình có một cách này giúp bạn nhé bạn đưa cám cho nó ăn sau đó bạn chỉ để cám ở ngang miệng sau đó đưa nó thấp dần thấp dần cuối cùng dể nó xuống đất vài lần là nó sẽ biết mổ đấy.

8. vinh_quangnam

vinh_quangnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Bạn dùng bột đút cho em nó.Khi em nó há miệng ra bạn ko đưa thẳng vao miệng mà nhá thôi(xa miệng ra 1 tí) vài lần em nó sẻ tự mổ

9. TUAN LAM

TUAN LAM New Member

Thích đã nhận:
    2
    Bạn muốn nó ăn nhanh bạn nên cho nó ăn cám còn khô chưa pha nước bản cứ rãi vài hạt cám trước mặt nó khi nó đòi ăn .Còn néu nó vẫn ko chịu mổ bạn lấy hat cám đo cho nó ăn luôn 1 lần 2 -3 hạt thôi như vậy nó sẽ mau biết mổ ăn.Chúc bạn sẽ đào tạo được 1 chú chào mào thật hay

10. anhduc91

anhduc91 Active Member

Thích đã nhận:
    125
    các anh ơi em mới vào chơi chim lên cho em hởi các lão đại đi trước mọt tý nha em thấy các cụ ngày xưa thường làm cám chào mào cho thêm tý hoa khế nữa thi hót kinh khủng luôn lúc đấy thì ko phải khých lúa chiêm nữa mà là khých đi tiêm cơ các anh thử mà xem