các bác cho em hỏi chut !!!

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi lonelybird, 18/12/11.

1. lonelybird

lonelybird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    268
    Chào các bác, em mới tập chơi họa mi, em có nuôi 1 mi non được 5 tháng lồng, ko bit trống mái thế nào...:( bởi vì đôi khi nó xùy như mái, nhưng có lúc nó kêu rất dài ma không phải tiếng hot nghe kinh lắm, các bác cho hỏi nó la trống hay mái?
    Em có mua thêm 1 mi mộc, đã bung áo lồng, khá dạn rồi mà đang thay lông . mà em nó hót giọng ngắn lắm! (lúc mới về đã như thế) các bác cho em hỏi làm sao để em nó hot được dài hơn sau khi thay xong lông. Khi em để 2 con gân nhau chúng đều vẫy cánh, khi tách ra con mộc hót vài tiếng, còn con kia kêu tùm lum, đôi khi xùy ??? em cho chúng ăn tấm rang vs trưng, cộng thêm mồi tươi la dế, cào cào mỗi ngày, cách 1 ngày em cho mỗi con thêm 2 superworm, như vậy có ổn không các bac? các bac hướng dẫn thêm cho em về cả 2 con mi trên nha, cám ơn các bac nhiều

nghiado and chimbochao like this.
  2. cocthoiken

cocthoiken Well-Known Member

Thích đã nhận:
    175
    con 5 tháng chắc là mái rồi bạn ơi. Cái âm thanh kinh dị mà nó thốt ra là 1 chuỗi tiếng "ret ret ret..." kéo dài dùng để gọi trống. Bạn cứ để nuôi kè con mộc cũng hay. 2 con gặp nhau mà vẫy cánh là hợp rồi đó.

3. lonelybird

Thích đã nhận:
    268
    cám ơn bạn, sáng nay thật là một ngay may mắn, khi vừa mang chim ra ngoài, phát hiện 1 em họa mi ko bit từ đâu bay tới hót. Thế là tôi mang
    lục ra bẫy, để vài con superworm, đặt lục cạnh em mộc, chưa đầy 5 phút, đã tóm dc em nó. Chắc là chim của bác nào xảy ra hay sao đó,
    Vi ở tp HCM làm gì có mi rừng phải ko các bác ?

nghiado and chimbochao like this.
  4. phamquangduch

phamquangduch Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Con 5 tháng lồng là mái 100% rồi còn con trống kia hót ngắn là do nó bỏ giọng loại này khó lấy lại giọng lắm nuôi chơi thì được còn xác định chọi hay hót thì khó bạn ạh. Em mới bẫy được bạn hỏi xem của ai xổng ra lên trả lại hoặc cho người ta chuộc bạn ạh vì để nuôi được 1 em mi rất tốn công và mi không do mình thuần và chăm nên chơi rất chán (không phải con mi không hay mà là không do sức mình bỏ ra sẽ không hiểu được mùi vị tập tính và chế độ của em mi). Có chút ý kiến nhỏ bạn bỏ qua nếu có j chưa đúng.

chimbochao, nghiado and lonelybird like this.
  5. lonelybird

Thích đã nhận:
    268
    Mình cũng chẳng biết la của ai, vi hàng xóm chẳng ai chơi chim, nếu có ai đến nhận thì minh se trả. cho mình hỏi thêm, nếu để 2 con ấy gần nhau chúng búng cánh, nhưng khi để hai lồng sát nhau, vài phut la 2 con bay vào cắn nhau ....không hiểu tái sao lun

phamquangduch, chimbochao and nghiado like this.
  6. lonelybird

Thích đã nhận:
    268
    Chimbochao, cho minh hỏi thêm chut nha, Bác nói chim mình bỏ giọng, vậy có cách naog giúp em nó lấy lại giọng hot ko bac, bác giúp voi nhé , thanks bác

phamquangduch and chimbochao like this.
  7. chimbochao

chimbochao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,046
    Cái này phamquangduch nói, Nhưng theo mình không vấn đề gì bạn ạ, một con chim khi thay đổi môi trường sống hoặc vì 1 lí do nào đó thì nó sẽ ít hót hoặc im lặng một thời gian. Bạn cứ chăm sóc tốt nhất theo khả năng của mình, và quan trọng nhất trong giai đoạn này là đừng ghé lồng với chim khác, một thời gian ổn định là bạn lại điếc tai long óc với nó thôi. Em biết gì nói nấy, các bác pro đừngchém em nha.!!!

phamquangduch and lonelybird like this.
  8. Micon

Micon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    558
    Nếu vậy thì con 5 tháng chưa chắc đã là mái đâu. Mi con nuôi lên thường hay kêu tiếng mái lắm và đặc biệt là hay kêu réc réc vào giai đoạn năm đầu. Trước mình có một con cũng như thế nhưng sau khi nuôi khoảng 9 tháng vào một buổi trưa tự nhiên mình nghe nó hót mà lại hót giống một con 2 tuổi lồng của mình nhưng ngắn hơn. Con này đá khá hay, không biết sợ là gì. Gặp chim dữ đá thua là bung lồng nhưng không xù đầu, treo lên dàn 15 - 20 phút sau bỏ xuống đá tiếp. Dở nhất của nó là đá không mái nên khi anh em kẹp mái cho chim để đá là i như rằng chú lao về phía con mái (đúng là con lợn.. he he) vì thế mình đổi cho ông bạn thích mi dạn người lấy con già rừng. Xin nói thêm với bạn là mi học giọng rất nhanh nên nếu có điều kiện bạn mua cái loa USB tải file tiếng trống vào mở cả ngày cho bọn nó nghe. Mình tin chắc cả con hót giọng ngắn cũng sẽ cải thiện. Thực ra họa mi kéo giọng hay là khi nó cảm thấy tự tin, không nhận thấy mối đe dọa nào cả, hót ngắn hoặc nhỏ là hót sợ hoặc chưa đủ lửa (chắc chỉ có con người mới hát khi người khác dí dao vào cổ mình thôi he he). Hót sợ còn xảy ra khi tình trạng hết nước, hết thức ăn xảy ra khoảng 2 - 3 tiếng.
    Con mới tuyển về bạn nuôi dạn một thời gian kết hợp học giọng theo kiểu trên thì chắc sẽ nổi giọng thôi.
    Một vấn đề nữa là bạn đừng kẹp chim khi chim chưa đủ lửa. Tách hai con ra đừng cho thấy mặt nhau, nếu con con là mái con trống sẽ hót gọi ngay thôi hoặc nó sẽ hót gọi khi nghe giọng con kia. Khi này bạn phân biệt dễ dàng. Còn không thì cứ đợi 9 đến 10 tháng bạn sẽ biết. Trong nhà nuôi mi có một con mái sẽ rất hay. Ít nhất là không sợ sổng chim.
    Thức ăn bạn dùng cho mi theo mình như vậy là ổn rồi.
    Cho chim tắm và phơi nắng sáng (2 -3 gờ ) thường xuyên sẽ giúp cho chim nhanh vào lửa.
    Con mi con sẽ rất khó tập tắm đấy nhưng cũng phải tập dần, bạn tham khảo thên trên diễn đàn.
    Nếu được cho ae cái clip hoặc vài cái ảnh tiện cho việc nhận xét.
    Chúc vui nhân mùa Noel 2011

Last edited: 21/12/11
  9. lonelybird

Thích đã nhận:
    268
    cám ơn bạn, mấy em mi của mình mỗi ngày mình cho tắm đến 2 lần. em nào cũng rât thich tắm. Vậy, la minh phải đợi thêm 4, 5 tháng nửa để xac định em mi non la trống hay mái . thanks bạn!!

chimbochao thích bài này.
  10. phamquangduch

Thích đã nhận:
    500
    Để một em mi bỏ giọng hót lại rất công phu mình gặp một trường hợp gần nhà mình có 1 ông 60t rồi nuôi 1 con bỏ giọng (nhưng đá chọi khá hay) mất hơn 1 năm thì em nó lại lên giọng rất tốt. Cách ông ấy làm như sau: Chỉ trùm áo lồng không cho thấy con khác, đi rượt cũng vậy kệ nó hót hét mà không mở áo, về nhà chăm chế độ đặc biệt hơn cám tự làm (hấp chín ngô +trộn cám gà con (phơi khô) + 12 lòng đỏ trứng gà chọi/0,8kg ngô trộn cám gà con xao khô, trộn thêm 0,2kg kỳ tử, 1 ngày 4 dế + 10 cào cào non, nước uống ngày thay 1 lần trong nước có trộn pha thêm ít nước luộc giá đỗ (tránh khàn giọng và mát chim) ngày tắm 1 lần, lồng ốc sạch sẽ) sau khi cho ăn mồi tươi và tắm táp, rửa lồng xong mở áo lồng treo trong nhà, ngày nào cũng vậy sau hơn 1 năm nó hót điếc tai luôn Bác ạh.

Last edited: 22/12/11
    chimbochao and lonelybird like this.
  11. dunglequang

dunglequang Active Member

Thích đã nhận:
    753
    Hạnh phúc đến với người biết trân trọng - Chúc bạn có những chú chim như ý ..............hihi :applause::applause:

phamquangduch and chimbochao like this.
  12. lonelybird

Thích đã nhận:
    268
    cám chim thì em chỉ làm Tấm gạo rang vs trứng, bổ sung thêm dễ, cào cao mỗi ngày, cứ cách 1 ngày cho thêm mỗi em 5 superworm, cách 2 ngày mỗi em 1 giun đất, 1 tuần 2 ngày cho thêm trứng kiến hoặc mối ( trứng kiến thường hơn vi mua là có, mối thì hên xui phải đi tìm các cành cây mục mới có , rât it nửa). Cho mình hỏi như cây đã ổn chưa ? thanks

13. phamquangduch

Thích đã nhận:
    500
    Bạn chắm thế quá ổn rồi còn j nữa vẫn đề là đợi em nó căng lửa lên nữa là ok, mình nghe thấy một số người còn hấp chín gan chó cho mi ăn 2 ngày cho ăn 1 lần mỗi lần ăn 6 cục bằng hạt gạo. Mình chưa áp dụng nhưng thấy các bác cho ăn chim đẹp lắm không bit thế nào?

14. thuyai

thuyai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    281
    mình nghĩ như vậy wá cầu kỳ. nếu mua mồi như bạn vừa tốn tiền lại tồn thời gian. mình nghĩ mi thì cào cào hoặc dế mỗi ngày. cách ngày 1 con liêu điêu là wá sa sỉ ko cần cầu kỳ như bạn đâu.