Các bác cho em hỏi đôi điều về cá bảy màu với ạ?

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi Ngoc24, 14/9/06.

1. Ngoc24

Ngoc24 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Em là thành viên mới của diễn đàn, hôm nay em vừa mua 5 đôi bảy màu và 1 đôi vạn long ( ko biết có phải là 1 nhánh của cá rồng ko nữa) Em muốn hỏi các bác là liệu em nuôi hai loại cá đó chung nhau có được ko? Hai con vạn long nó cắn chết một đôi bảy màu của em rồi! :crying: Mà em thả cá mồi vào bể để nó ăn phân thì có ảnh hưởng gì đến cá bảy màu ko ạ? Em xin cảm ơn các bác!:applause: :applause: :applause: :applause:

2. anhthuyen

anhthuyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    79
    Ngoc24 có thể mô tả cá Vạn long có đặc điểm thế nào được không ?
    Cá mồi thả vào là cá gì mà lại có thể ăn ...?
    Nói chung ba loại cá mà Ngoc24 nói tới thì Anhthuyen chỉ nhận biết được cá bảy màu , hai thứ còn lại thì chịu !

3. Ngoc24

Ngoc24 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá mồi là loại cá dùng làm thức ăn cho các loại cá lớn như tai tượng ... còn cá vạn long thì minh có màu trắng bạc, hai bên mang có râu dài! Em thấy nó máu chiến lắm toàn rỉa đuôi của bảy màu thôi! Mới mua từ sàng mà nó đã cho 2 em bảy màu quy tiên rồi
    Mong các bác giúp đỡ em cái! Mà bảy màu thì nên trồng loại thủy sinh nào cho phù hợp ạ?

4. anhthuyen

anhthuyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    79
    Vừa tìm được ít thông tin về cá Vạn long :
    http://www.aqua-birdvn.com/forums/showthread.php?t=1030&highlight=v%E1%BA%A1n+long

Vậy mà cứ nghĩ là một loại cá rồng ! Nhưng Ngoc24 nên xem lại có phải là loại cá trong Topic ấy nói tới không đã nhé !

5. Devon_Melfice

Devon_Melfice Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Nếu đúng là cá vạn long mà mình biết thì nó đâu có dữ :confused:
    Hồi trước mình cũng hay nuôi loại này, có lần bọn nó còn đẻ cơ. Nhưng thấy tụi nó ko dữ lắm, mồm tụi nó cũng nhỏ mà :D.
    Có thể vạn long của bạn sắp đẻ nên nó dữ hơn chăng :(.

6. Ngoc24

Ngoc24 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Hic hic, em cũng không biết nữa! Vừa mua về mà làm sao mà đẻ nhanh thế hả bác! Mà em thấy nuôi 7 màu với vạn long thì bảy màu toàn bị cái lũ vạn long này nó quậy cho tưng bừng, đuôi đi đằng đuôi, vây đi đằng vây bác ạ! Các bác giúp em với! Mà em có phải thả cái gì vào bể cho đỡ trống ko, bể em kích cỡ bé lắm 40*25*30! Các bác xem em có thể nuôi được mấy đôi bảy màu ?

7. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Cá này em biết tên...nhưng quên rùi!!!Cũng có thể người bán gọi là Vạn Long nhưng người khác gọi tên khác.Nhưng theo như Ngoc24 mô tả thì mình đoán k phải VL vì trước đây có thể mình nuôi em này!!!!
    Thui thì để chắc ăn nên nuôi 7 màu thui!!!!Hồ cỡ đó thả 10 đôi thoải mái!!!!Về sau đẻ nhiều lắm đó!!!!Lưu ý chỉ nên sử dụng lọc nước k thường xuyên,k sử dụng máy ôxi.Bỏ nhiều rong và bèo vào,thấy hư là rút ra thay liền!!!!
    Bạn tham khảo các topic về cá 7 màu,một số bạn giống trường hợp của bạn í!!!!

8. Devon_Melfice

Thích đã nhận:
    21
    Hay có thể vừa mua về bọn nó đang stress nên đánh nhau tí để giải tỏa :D. Chứ hồi trước tớ nuôi vạn long thì hiền lắm, cần mẫn kiếm ăn chứ chẳng gây gổ mấy :).
    Bể như bạn nói thì nuôi 6 đôi vậy đc mà, thậm chí nuôi thêm vài loại cá cỏ khác nữa vẫn ok, nhớ chú ý đến tầng ăn của các loài nhé..
    Bạn thả thêm rong đuôi chó vào xem, đẹp hơn mà lại có cái để bọn cá nhấm nháp.
    Còn cá mồi thì nó ko ăn phân cá đâu bạn ạ, chẳng qua là bọn nó hay sục sạo dưới đáy, hút cả phân cá vào mồm nhưng thực ra với những cái đó thì làm gì còn dinh dưỡng cho bọn nó sống :D. Đây là suy đoán của mình. Với lại cá mồi trông to hơn cá 7 màu, bỏ vào bể xấu lắm :).

9. new fish

new fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Tiện đây cho em hỏi luôn : sao mấy con 7 màu nhà em dạo này ăn trùn chỉ vào thì con trùn chỉ lại chui ra 2 bên mang mà ra vậy mấy bác ?

10. Devon_Melfice

Thích đã nhận:
    21
    Bạn đừng lo, chỉ là đói quá nên nuốt vội thôi mà :D.. Cẩn thận nếu trường hợp bị sặc hoặc bị giun ngoáy là die đó :D.

11. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Cá vạn long hình như còn gọi là mã giáp, bọn này có họ với cá cờ thì phải.
    Nuôi chung với 7 màu được mà, trước mình cũng nuôi chung rồi, nhưng hồ phải rộng, có rong càng tốt.