Các bác cho em hỏi khuyên mái nó có líu được không?

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi naito, 25/4/08.

1. naito

naito Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Ở nhà em có hai con khuyên mộc nuôi được gần 1 năm, mua có 15k một con nhưng chẳng biết là trống hay mái nữa nhưng nghe nó líu nhiều lắm chứ chưa nghe nó hót chuyện bao giờ.
    Các cao thủ cho em hỏi nếu là khuyên mái thì nó có líu được không?

2. Nam hcpainter

Nam hcpainter Member

Thích đã nhận:
    0
    k mái thì ko líu dc. chi có k đực mới líu thôi. Bạn nên tìm hiểu ở diễn đàn có rất nhiều cách để phân biệt đực, cái. Chúc bạn thành công!

3. naito

naito Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Cám ơn bạn! Nếu đúng là chỉ có khuyên đực mới líu thi hai con của mình là đực 100% rồi, khỏi phải vận dụng các cách phân biệt khác trong diễn đàn nữa.

4. TruongLuuThuy

TruongLuuThuy Member

Thích đã nhận:
    1
    khuyên mái không hót được, chim trống người dài tiếng kêu gắt hót chuyện được và líu, khi đã líu rối thì nó rất ít hót chuyện.

5. dammechim

dammechim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    Khuyên của bạn là "mái" 100% đấy, để lại cho tôi 50k một chú. hì (chim của bạn líu hay là kêu to thì gọi là líu đấy!)

6. umbro

umbro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    chim mái rùi.phóng sinh làm phúc cho đời đi bạn ơi

7. khoenkhoen

khoenkhoen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    310
    Khuyên mái thì không hót chuyện được nhưng líu được . Mình đã tưng nuôi 1 con khuyên mái . Mùa này căng gọi đẻ là líu ác . mỗi tội líu ngắn 3 đến 4 phát là cùng

8. umbro

umbro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    lần đầu tiên mình nghe thấy k mái líu.chắc phải học lại về chim k thôi.hót kinh lắm àh???:laughing::laughing::laughing:ngã ra mà cười mất thôi =))=))=))

9. khoenkhoen

khoenkhoen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    310
    Mình nghĩ là khuyên mái líu thì cũng nhiều người biết . mùa đẻ khuyên mái líu là thường . Khuyên mái chỉ không hót chuyện mà thôi . Mình không hiểu bạn đang cười ai ?

10. hoangnd

hoangnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    topic này thú vị nhỉ. Được mở mang tầm mắt quá =))

11. kaia292

kaia292 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    mình nghĩ các bạn nên đọc lại chủ đề cách chọn và chăm sóc khuyên. vấn đề mà các topic đã nêu rồi thì các bạn chịu khó đọc đừng để nên ra những chủ đề buồn cười, đam mê không phải là ăn sẵn mà hãy tìm tòi học hỏi. chúc các bạn không còn có những chủ đề ngớ ngẩn.

12. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    Hì hì , làm j nóng thế , anh em người mới chơi không phải là ít , với lại với cái cơ sở dữ liệu nhiều như vậy theo ông thì liệu có dễ tìm ra cái vấn đề này hay không . Chốt lại 1 câu là khuyên mái không líu . Mùa đẻ nó chỉ kêu chìu chìu chìu thôi , như vậy không phải là líu . Anh em nào mới chơi khuyên muốn nghe khuyên líu thế nào thì cứ thứ 7 , chủ nhật ra Cafe cây đa , công viên , hoặc sáng các ngày trong tuần ở tang bạt hổ

13. hung258

hung258 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    cãi nhau buồn cười quá .lần đầu tiên mình thấy các bác nhà ta bảo khuyên mái líu được ha ha ha.em nuôi khuyên đã rất lâu rồi mà chưa thấy con mái nào líu bác nào có khuyên mái líu bán cho em nhé để em đi thi chuyện lạ việt nam

14. naito

naito Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Con của em là đực 100%, em đọc trên này cũng biết phân biệt được thế nào là líu, thế nào là kêu và thế nào là hót chuyện.

15. khuyenliu2

khuyenliu2 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    74
    bạn chịu khó ra hội nghe xem thế nào là líu (ko người ta lại bảo ngớ ngẩn), người ta cũng giống mình ko biết mới hỏi mình biết thì chỉ giáo thế mới là diễn đàn để ae trao đổi mà

16. kaia292

kaia292 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    chà chà dạo này trên mạng nhiều cao thủ quá nhỉ.to: a_A_a: bạn bảo cơ sở dữ liệu nhiều mà lại không chịu tìm mà lại sinh ra một chủ đề tạp nham thì để cơ sở dữ liệu phình to ra và càng tạp nham ah. cơ sở dữ liệu mà ko nhiều thì còn gọi j là cơ sở dữ liệu. cái chính là mình biết đọc chủ đề và chọn lọc, bạn chỉ cần đọc cách chọn và chăm sóc khuyên là chẳng cần thắc mắc về chủ đề này nữa.
    to: khuyenliu2: tôi thấy bạn naito đọc rồi đấy chứ, mà bác biết mà chính bác không chia sẻ ko chỉ bảo cho người ta bác lại còn bảo người khác chỉ giáo, vấn đề rất đơn giản nằm hết trong diễn đàn này rồi thì hỏi làm j nữa.
    những đề tài như làm sao để chăm sóc chim tốt, chim khỏe, chăm sóc cho khuyên căng,giữ cho khuyên líu bền, những vấn đề cần nhiều ý kiên của mọi người thì lại ít ý kiến, những chủ đề chán chán lan man thì lại nhiều người có ý kiến. nhứng người có kinh nghiệm tôi nghĩ dần dần cũng chán diễn đàn vì toàn hỏi đi hỏi lại, hỏi trả lời xong lại hỏi. như bác khuyên líu 2 sao bác không chỉ giáo người ta luôn mặc dù tôi biết chắc chắn là bác biết. tôi cũng biết nhưng tôi ko trả lời vì tôi muốn người ta khai thác những kinh nghiệm của những người chơi tốt đã chia sẻ ở diễn đàn. giờ bạn ý đã phân biệt được thế nào là kêu gọi, thế nào là líu, hót chuyện rồi đấy.

17. naito

naito Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Mình cũng mấy lần lên quán cây đa xem dượt khuyên, chủ nhật vừa rồi lại ra xem hội thi khuyên tại Bách Thảo rồi.

18. naito

naito Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Mình cũng đọc nhiều trong cơ sở dữ liệu trên 4r nhưng chưa tìm thấy mục nào như mình định hỏi nên mình mới mở chủ đề này cũng mong để học hỏi kinh nghiệm và để cho các bạn chưa có kinh nghiệm như mình học hỏi. Các bạn cũng không nên tranh cãi nhau nhiều quá.

19. soncaxin

soncaxin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    =;..tôi thấy diễn đàn là nơi ae trao đổi cho nhau những thông tin, có thể nói đây là sơn chơi lành mạnh. AE có thể giao lưu với nhau vì kg có thời gian gặp mặt nhau. Có thể thông qua đây để bày tỏ những thắc mắc của mình, có thể họ biết đấy nhưng họ muốn đưa ra để anh em có đề tài bình luận cho vui....chứ kg như 1 vài bác cứ cho mình là cao thủ, chuyên nghiệp...có những lời lẽ làm mất lòng anh em nghe kg chấp nhận được :sick:. Theo tôi muốn vỗ ngực xưng tên thì đem khuyên đi thi đấu đi đoạt giải ... rồi tha hồ mà nổ. Ra xem mấy người đoạt giải các kỳ thi kh xem họ líu nhiều hay chim họ líu nhiều??? tôi thấy mấy ông khuyên líu kg ra gì mà ngồi líu ác hơn cả tiếng chim ...chán.
    Tôi thấy mục đích lập ra diễn đàn này để anh em vào gửi những thắc mắc trong lòng mình vì nuôi khuyên kg ai giống ai, kg con nào giống con nào cả nên phải hỏi ( trừ những câu hỏi có tính chất quá sơ đẳng, hay có tính chất quậy phá ) ... chứ bảo cứ ngồi đọc hết những trang cũ rồi im như thóc, thấy chim mình nuôi sao kg giống người ta nói....lên diễn đàn hỏi thì bị mấy ông vỗ ngực xưng tên cho là hàng tép riu kg đáng nói chuyện...kg thèm chỉ cho b-(b-(b-(. Thiết nghĩ cái thú chơi của những người yêu thiên nhiên thôi mà cũng đem ra ganh đua, chửi bới nhau thì cái chơi này mất đi tính nghệ thuật của nó và diễn đàn sẽ đi vào ngõ cụt vì những người yên nghệ thuật sẽ bị chiếm hết chổ bởi những cao thủ sống bằng nghề bán chim:devil::devil:. Có gì kg phải các anh em bỏ quá cho nhé :applause: :x

20. nguyenvinhhien

nguyenvinhhien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Tôi cũng đồng ý với bác soncaxin ,anh em mình trên 4 rum này gặp nhau chỉ vì một cái chung là thú nuôi chim .Mà chim thì cũng như con người làm gì có ng nào giống ng nào kể cả anh em ruột ,vì vậy ai có gì thắc mắc thì hỏi ai biết thì chỉ bảo ,mình thấy hợp lý thì theo ko thì thôi có gì mà mọi ng phải cãi nhau cho mất hòa khí.Tôi co một con K chả biết là mái hay đực ,vì theo một số bài viết thì dáng mái nhưng thỉnh thoảng lại bắn độ 3-4 phát mà lại rất thuần ,đưa sâu phi ra mổ ngay nên tôi vẫn để nuôi chứ chẳng phóng sinh làm gì .Theo các bác thì nên làm gì với em nó bây giờ ???