Các Bác cho em hỏi kinh nghiệm nuôi khứu

Thảo luận trong 'CHIM KHƯỚU - SÁO - NHỒNG ( Yểng)' bắt đầu bởi unicorn, 18/2/05.

1. unicorn

unicorn New Member

Thích đã nhận:
    0
    Nhà em mới có con khứu bạc má do cô em cho. Em thấy nó hót sung lắm, cứ 7h tới 9h sáng, 2h tới 4h chiều, ngày nào cũng thế, và hót nhiều thứ tiếng lắm, thậm chí sủa như chó con vậy đó.

Cho em hỏi loại thức ăn nào tốt cho loài này, cách dạy chim hót, cách thuần loại chim này.

Lồng cho loại chim này em nên chọn loại lồng lớn hay nhỏ, em thấy nó rất hay nhảy nhót trong lồng, nhưng em tìm mãi mà chẳng có được cái lồng nào lớn cả, chỉ toàn lồng vừa thôi.

Loài này có sống thọ không ah, tối đa là mấy năm. Hồi 2 tháng trước nó thay lông quá trời, rung tùm lum hết ah, bây giờ thì lông mọc lại đẹp rồi.

Có kinh nghiệm gì cách anh chỉ em với nhé, cảm ơn nhiều ah.

2. hungthuoc

hungthuoc New Member

Thích đã nhận:
    176
    loai nay de nuoi lam ma.Nhanh thuan lam .an uong don gian ,moi nuoi chim thi thich nuoi thoi chu ko xep vao dang chim hay .tho duoc khoang 5 nam thoi

Loại này dễ nuôi lắm mà. Nhanh thuần lắm, ăn uống đơn giản, mới nuôi chim thì thích thôi chứ không xếp vào dạng chim hay, sống được khoảng 5 năm thôi.

Hì hì nếu có thể bạn post bằng tiếng Việt giúp nhé. Tienbm

3. Birdlover

Birdlover New Member

Thích đã nhận:
    3
    Chào bạn,

Khứu là loại chim dễ nuôi. Tuy bự con và khỏe hơn các loài khác nhưng nó ăn không nhiều. Bạn chỉ cần mua cám trứng, loại 5,000/bịch ăn hơn 15 ngày vẫn chưa hết. Lâu lâu cho nó ăn sâu hoặc cào cào, nhưng không cần thiết lắm.

Khứu có thể ăn lặt vặt vài thứ mà bạn có thể cho nó ăn. Chẳng hạn khứu nhà tớ có thể ăn hạt bắp, đậu phộng. Tuy nhiên khứu ghét các loại thức ăn mềm như rau, chuối, trái cây.

Bản chất khứu là loại chim hót, nên chả cần đến bạn luyện :p . Tuy nhiên để bắt/chọc tức cho nó hót theo ý bạn, có thể bạn mua băng/đĩa thu tiếng khứu trống /mái là nó hót dữ tợn. Nếu cần, 'lấy độc trị độc' đợi khi nó hót, bạn thâu tiếng nó vô băng rồi bật lên cho nó nghe, nó càng 'lồng lộn' lên cho mà xem :D . Chúc bạn vui

4. unicorn

unicorn New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn các bạn nhiều lắm, con khứu nhà tớ bây giờ nhìn thương lắm, tớ thả được cho nó bay tự do trong nhà, lúc kêu về lồng thì hơi khổ chút thôi, cu cậu thích nhất là CN vì được thả ra cho bay mà.

Tớ đã thu tiếng nó hót rồi phát lại, đúng là nó hót cứ như ai giành mất phần của nó vậy. Công nhận khi nuôi nó rồi tự nhiên cảm thấy lòng nhẹ nhõm, nhất là mỗi khi nó cất tiếng hót.

5. cuoptrengianmuop

cuoptrengianmuop Super Moderator

Thích đã nhận:
    425
    tớ không bít con khướu nhà bạn thế nào chứ khướu còn có 1 điệu rất hay là vừa hót vừa múa cánh và múa đuôi rất đẹp.
    Duy có một điều, khướu hót bắt chước rất nhanh.Hồi xưa con khướu nhà tớ còn kêu theo tiếng Star Tax X nữa cơ. hì hì....
    khướu là một dòng nuôi hót rất đơn giản và vui tai.

6. ly the kiet

ly the kiet New Member

Thích đã nhận:
    24
    nuôi khướu dừng nên cho ăn dậu phộng bạn ơi vì dậu phộng có chất dầu sẽ ko tốt cho giọng hót của chim , nó sẽ bị khàn tiếng thậm chí còn tệ hơn nữa dó. cho ăn uống dầy dủ va nhớ cho nó tắm là ổn ( tuần 2 lần)

7. hoalo_biglong

hoalo_biglong New Member

Thích đã nhận:
    64
    sao bác hungthuoc lại bảo khướu ko dc xếp vào loại chim hay.em thấy nó hót rất hay ,nhiều giọng ,bắt chước giỏi lại chăm hót .phải chăng vì quá dễ nuôi dễ hót nên nuôi nó nhàm quá

8. thachthung

thachthung New Member

Thích đã nhận:
    106
    con chim hay hay không tùy vào chủ quan của người chơi,ng thích loại này,kẻ thích loại kia.Khướu là loài chim hót dễ nuôi,dễ thuần và cũng không quá phức tạp trong quá trình chăm sóc.Tuổi thọ của chim khướu theo mình bít là khá dài,có những con sống đến 7-8 năm tuổi lồng vẫn hót khỏe.
    To cuoptrengianmuop: chim khướu của bác vừa múa đuôi vừa múa cánh khi hót thì quá đỉnh rùi còn gì?Đâu phải ai cũng có cơ may để sở hữu 1 con khướu như vậy.100 con chưa chắc đã kiếm đc 1 em múa cánh chứ chưa nói đến múa đuôi:D

9. HUYNHS

HUYNHS New Member

Thích đã nhận:
    2
    em thấy nuôi chim rất thú vị. mỗi khi trong người thấy mệt mỏi nghe tiếng chim hót là hết mệt ngay,

10. HUYNHS

HUYNHS New Member

Thích đã nhận:
    2
    vành khuyên minh thấy rất khó nuôi.nhưng khó thì mới thấy có thú vị phải ko các bạn,khi nhìn các chú vành khuyên rỉa lông rỉa cánh trông rất đáng yêu. nhiều hôm minh ngồi ngắm các chú khuyên của mình hàng giờ liền mà ko thấy chán những lúc như vậy mình rât là thoải mái

11. tuanhien

tuanhien New Member

Thích đã nhận:
    0
    chao

trùi ui nuôi khướu dễ vậy mà bạn, mình ở nhà cũng nuôi 2 con nó hót hay lắm nhưng mà không phải tốn công nhiều lắm đâu, chỉ cho nó ăn là được àh, loài này cũng thích tắm bạn nhớ cho nó tắm với nha.cho lồng vào chậu nước to tý là nó tự tắm ngay thôi. chúc bạn thành công

12. naito

naito New Member

Thích đã nhận:
    12
    Mình cũng có 1 con khướu bạc má. mình mua cái lồng tắm, một tuần mới cho nó tắm một lần, có tuần bận thì 2 tuần mới được tắm. Chỉ cho ăn cám con cò, thỉnh thoảng cho ăn sâu tươi hoặc châu chấu.
    Con này kêu được cả tiếng chó, mèo và hót câu được câu: "bắt cô trói cột".

13. choeluaTN

choeluaTN New Member

Thích đã nhận:
    0
    Nhà mình nuôi 1 con khướu mà từ khi nuôi đến giờ (khoảng 5 tháng) mới chỉ cho ăn mỗi cám ba vì mà hót cả ngày, vui tai ghê lắm..hi..

14. huy820810

huy820810 New Member

Thích đã nhận:
    3
    Ko biết thế nào chứ em có 1 con khứu mun hót sung lắm, em thề nói láo chết liền, em nuôi được 10 năm rồi a', hồi trước có người quen cho. Ko biết nó ra đi lúc nào, muốn kiếm 1 con khác về nè, ai biết chỗ mua và giá cả cho em xin cái địa chỉ. Và hướng dẫn em cách chọn luôn nha.

15. chich_bong

chich_bong Member

Thích đã nhận:
    12
    làm sao phân biệt khướu cái hay đực các bác ơi . Xin nhờ các bác chỉ dạy . Nếu con khướu nào kêu oạc oạc có phải là con mái không ?

16. thucphan

thucphan New Member

Thích đã nhận:
    13
    Chào bạn,

Ở các tiệm bán chim ở Sài gòn bây giờ bán khướu trống bảo đãm giá hiện nay dao động từ 250.000 trở lên. Mình có một câu chuyện vui là lúc trước bố mình rất thích nuôi khướu. Mà lúc trước ở Sài gòn còn bán nhiều khướu lắm 1993-1998. Mình đọc nát cã sách Việt Chương mà lựa cho bố toàn mái không à!!! Hịhì!!

Lựa nhầm con mái, chiều tối về nghe nó ro ro chán lắm. Nếu mới chơi nên mua con trống chơi, rồi bước nữa là lưa con hay. .. Rồi thành cao thủ . Hehe!!!

Vậy chớ nói khướu chơi dể nhưng lựa được con hay múa hót cũng không dễ à nha!!

Chúc bạn lựa được chú chim vừa ý.

Thân

17. gavang1122

gavang1122 New Member

Thích đã nhận:
    5
    ac.ac. Khướu chọn cũng dễ thui mà.. Đọc sách Việt Chương cũng bổ ích lắm đó.. Tui chọn chưa con nào bị mái cả... Lạ thật...
    Các b cho hỏi sao con khướu của tui thay lông đuôi 2 lần liền là sao??? vừa thay hồi tháng 10 xong bây giờ lại rung đuôi mọc đuôi mới... lo lắng quá đi... Nó hót suốt ngày lại được cái múa đuôi