các bác cho em hỏi nhé

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi vuong2003, 28/6/08.

1. vuong2003

vuong2003 Member

Thích đã nhận:
    12
    em có 1 chú khuyên mau được khoảng 2 tháng của 1 ông già. Hiện tại em nó hót chuyện rất nhiều, thỉnh thoảng em thấy nó kêu chíu chíu 2 tiếng ( ngày kêu như vậy khoảng hơn 10 lần, chủ yếu kêu tầm sáng và chiều tối ). Vậy mong các bác cho em hỏi em này liệu có triển vọng không, nếu có khoảng bao giờ thì líu căng được. Chế độ chăm sóc của em là cho ăn cám đậu + cào cào tươi hoặc sâu + 2 ngày tắm 1 lần. Mong các bác trả lời giúp, em mới chơi khuyên nên không biết tí gì cả

2. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    để kích nó mau líu hơn thì thỉnh thoảng bạn sách chim đến 1 cái cây nào cao cao chút,mang cái sào đi mà chỗ cây nào thỉnh thoảng ở khu vực đó hay có tiếng khuyên ngoài gọi đó,con chim đã chuyện và ra giọng kép thì chắc cũng sớm líu thôi ,thỉnh thoảng đi treo như vậy có tiếng chim lạ gọi ngoài ( nhất là tiếng mái lạ ) chim sẽ bật đuịơc tiếng líu ra và như vậy sau nó mau căng hơn bạn cứ thử đi

3. nguyenquy

nguyenquy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    chúc mừng bạn

không biết tình hình lông lá chú chim đó đang như thế nào? nhưng chúc mừng bạn vì sắp có 1 ca sĩ. bạn cho chú xơi châu chấu là tốt rồi nhưng sâu tươi thì ít thôi và tốt nhất là đừng cho chú ăn luôn nhằm xác suất thất bại ít hơn(sâu tươi rất nóng nên lạm dụng nó là....). ngoài ra bạn nên thường xuyên cho chú đi dợt nhưng nhớ là lúc đầu nên để chú xa xa mấy chú đang căng 1 tý( dễ bị đè lắm). lúc bạn ở nhà nếu rãnh thì cho chú lên cây cao(nhớ là lúc bạn ở nhà nhé hi hi gian hồ hiểm ác lắm, không cẩn thận là bị mượn chim mà không trả lại đó)