Các bác cho em hỏi thể loại này là Chu Dây hay bổ (hậu) nhiều

Thảo luận trong 'Thẩm giọng chim cu gáy' bắt đầu bởi BigBird, 23/7/12.

1. BigBird

BigBird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8,921
    Em có 1 con bổi nuôi đc khoảng hơn 2 năm nay. Những lần nó chớm nổi nghe gáy gọi bổ 4 (hậu 1) sau đó phát ra những tiếng cục đứt quãng, lúc nhiều nhất em nghe đc từ 8-12 tiếng cục như vậy. VD: cúc.cù.cu.cu........cục......cục.....cục.....cục.....cục.....cục.....cục....cục....

Có điều lạ là từ trước tới giờ em chỉ nghe thấy nó ra những tiếng cục khi gáy gọi (chiêu) còn khi thúc thì chưa nghe thấy ra những tiếng cục như thế bao giờ cả =)) Vậy bác nào có kinh nghiệm cho em hỏi trường hợp như thế thì đc gọi là Bổ (hậu) nhiều hay là bài bản có Chu dây với ạ.

Đợt này em đang cho em nó làm công tác dân số với con mái bổ 6 (hậu 3) ở nhà, treo bên cạnh toàn thấy nó thúc thôi, ko thấy gáy gọi để quay clip thực tế. Chỉ có mỗi cái clip khi nó thúc chay dỗ mái mời các bác xem tạm.

[video=youtube;n-wj6ArHUgI]http://www.youtube.com/watch?v=n-wj6ArHUgI[/video]

Hì hì. Em mái đang ở bên cạnh gọi nó đây ạ

[video=youtube;egF6cbAcV6k]http://www.youtube.com/watch?v=egF6cbAcV6k[/video]

Last edited: 23/7/12
  2. matrix2k_dnl

matrix2k_dnl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    930
    Chim mái chuẩn bị đẻ mà trống không áp nên khi sắp đẻ em nó gáy vậy để thúc trống làm nhiệm vụ ấy mà thường con mái nào cũng vậy đó bác.

3. cungniem_damme

cungniem_damme Well-Known Member

Thích đã nhận:
    520
    trong clip thúc ko thấy ra thường tiếng chu chỉ ra khi chim thúc ,theo bác tả gọi mà ra vậy có lẽ chú này nhìu hậu chăng.đây là suy đón hiển cận cá nhân em có gì ko phải bác bỏ quá cho ạ ,các cu thủ chém tiếp để em dk mở rộng tầm nhìn với ạ...

---------- Bài viết thêm vào lúc 02:58 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 02:53 PM ----------

to:bác BigBird xem clip1 bác có cái lồng mi dân tộc mà bấy lâu nay em tìm hoài không mua đk ,tiện đây xin đk hỏi bác về địa chỉ bán loại lồng này, bác bít thì chỉ dùm em với ạ và nếu bác có lồng mi thổ dân tộc mà ko xài đến thì nhượng lại cho em với ạ,e đang muốn choi mi mà kết quả lồng dân tộc này quá...thân chào bác

4. BigBird

Thích đã nhận:
    8,921
    @ cungniem_damme: trong clip đó nó ko ra Chu nên mọi người nghe ko thấy là phải rồi bác àh. Dịp nào đó rình đc lúc nó ra Chu nhiều em sẽ quay lại clip up lên sau bác nhé.

Lồng Thổ của mình là của Cao Bằng, bác cứ lên CB rồi vô bản tìm mấy cụ chơi Họa Mi là có ngay. Lồng mới ở HN thỉnh thoảng mình có thấy bán ở cửa hàng chim trên Hoàng Hoa Thám, cạnh mấy bà bán chậu cây, đối diện Phố Vĩnh Phúc đó bác.

PHIOMON thích bài này.
  5. cungniem_damme

cungniem_damme Well-Known Member

Thích đã nhận:
    520
    TO:bác Bigbird cảm ơn bác đã chỉ em địa chỉ này có dịp em sẽ ra đó tậu về ngay bác ở hà nộ chổ nào đấy ạ bác cho em số phone có dịp em ra alo bác ae chim cò cho vui.thân chào

6. hoangmozi

hoangmozi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    258
    Con chim mái này giọng lạ ghê. nhưng nói thật chẳng giống tiếng cu gáy gì cả. không thể nói là do thu âm ( vì giọng con trống thúc rất rõ) con này em nghĩ là con lai giữa cu gáy và cu gì đó không biết.
    nghĩ sao thì nói vậy ae thông cảm.

BigBird thích bài này.
  7. traidatnghe

traidatnghe Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    2,152
    công nhận là em mái này có giọng rất là ko bít nó lại chim cu gì mà có giọng lạ thế?

BigBird thích bài này.
  8. BigBird

Thích đã nhận:
    8,921
    Miền Bắc còn rất nhiều giọng lạ ko giống như những giọng các cụ đã được nghe đối với chim Miền trong đâu =))=))=)) ngược lại cũng vậy thôi.

traidatnghe thích bài này.
  9. traidatnghe

Thích đã nhận:
    2,152
    vậy phải siêu tầm mấy giọng lạ quá hì bác có thấy giọng nào lã nữa giới thiệu em nghe đi

BigBird thích bài này.
  10. BigBird

Thích đã nhận:
    8,921
    Bác tìm giọng Sáo Diều trên youtube xem có ko rồi nghe thử nhé :D ko chừng Cu gáy lai với Sáo và Diều hâu mới ra được giọng đó nghen =))=))=))

traidatnghe thích bài này.
  11. traidatnghe

Thích đã nhận:
    2,152
    vậy thì em phải tìm coi mới đc [-([-( mà giọng đó chắc phải chờ dài cổ ra mới có :laughing::laughing::laughing:

12. thiennhienxanh

thiennhienxanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    74
    Tiếc là clip ko giống như bác tả nên khó đoán, nếu như bác tả có lẽ e nó bổ 12....! chúc mừng bác!