các bác cho em hỏi tí ah

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi nguyentruonghan, 7/5/07.

1. nguyentruonghan

nguyentruonghan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    em mới mua được con la hán ( hok biết thuộc họ gì)
    nước nhà mới nuôi được 1 ngày thì trở nên đục hơn , giờ phải làm sao các bác chỉ em với
    có nguy hiểm gì hok.
    lúc nước trong thì con cá rất tuyệt ,khi nước đục thì nhìn nó sọc sọc kinh lắm.
    cảm ơn nhiều

2. sowhatvn

sowhatvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nước mới dc 1 ngày mà đục là có vấn đề rồi. Nước nhà mình để 1 tuần mới đục. Bạn xem coi có cho nhiều muối quá kô, máy bơm có chạy tốt kô, cho ăn dư thức ăn quá cũng làm nước dơ. Nếu bạn đang xài máy lọc có đầu phun oxy thì bít nó đi vì nó quậy nước lên đục lắm

3. lephuoc

lephuoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Có lẻ bạn lo cho cá quá mới bi vậy,cá mới đem về đừng cho ăn liền,tốt hơn hêt nên để 1/2 -1 ngày mới cho ăn,và ăn ít thôi cá mới dạn,lanh lợi.Nước bị đục theo tôi nghỉ do thức ăn mà thôi,cá đang bị sóc do di chuyển,môi trường mới,lạ khẩu vị nên ăn ít,hoăc không ăn.Nhung khong sao đâu,cho ăn vừa đủ theo bửa,nước sẻ trong lai thôi

4. victor

victor Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Liệu có phải bạn dùng bể mới quá và vừa thả sỏi mới nên bể chưa có vi sinh vật và sỏi mới thôi mầu ra không???

5. calahan8800

calahan8800 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    nước nhà mới một ngày mà bị đục thì ban coi lại xem có cho thức ăn nhiều hay hok hay la cho muối qua nhiều vào nước hoặc là do các vi sinh vật gây ra.

6. nguyentruonghan

nguyentruonghan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    chắc là do bơm oxi nhiều quá, do mình chạy 2 máy oxi 1 lúc
    các bác cho ý kiến dùm nha

7. NHATHUY

NHATHUY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    à theo tui tham khảo thì đó là do "hội chứng hồ mới", không sao đâu, bạn phải kiên nhẫn thôi, sau 1 tuần hoặc hơn, nước sẽ trong trở lại, chỉ cần thay đi 1 ít nước là ổn.

8. Billykid

Billykid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Theo mình nghĩ thì có thể do hồ mới bạn ko ngâm nc kĩ đã cho cá vô. Xử lý nc như vậy thử xem có ok ko ha.
    _ 2 ngày thay 1/3 nc.
    _ Kiểm tra PH nc trong hồ. Nếu PH cao >8 thì như vậy he:
    --> Hộp lọc (ko bít bác dùng loại nèo nhựa hay kiếng) chia ra làm hai phần. Phần 1 là bông lọc, 2 là bioball (1k/ 1 ball Cao Quy có bán). Nếu PH thấp có thể thêm 1 phần nữa là SAN HÔ.
    --> Nếu PH thấp thì dùng SAN HÔ đc rồi ko cân bioball.
    _ Kiểm tra phân của cá có đc máy bơm hút hết ko, nếu ko hết có thể làm bẩn nc.
    _ Bông lọc nên dùng loại dày, mỏng thì 2 lớp.