Các bác cho em hỏi tí

Thảo luận trong 'Nhiệt độ - pH - Chất lượng Nước' bắt đầu bởi thanghq, 12/5/06.

1. thanghq

thanghq Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Nhà em có nuôi 10 con cá dĩa bồ câu, da rắn, lam đức. Em phát hiện cá đẻ 3, 4 lần rồi nhưng không thành công. Cá đẻ hôm trước hôm sau bị ăn mất trứng (không biết con nào ăn). Các bác cho em hỏi như vậy có phải là trong bầy cá dĩa không có cá trống nên cá đẻ mà không nở không. Em không thấy cặp cá nào tách riêng như em đọc được trong các bài trên diễn đàn. Nếu bây giờ em mua một con cá trông bỏ vào có được không. Bác nào có cá trống có kinh nghiệm (đã ép nở được rồi) bán cho em không. Nếu có bác cho em biết giá luôn nha. Thấy cá đẻ mà không nở tiếc qua.
    Cám ơn các bác đã đọc tin.

2. akinam

akinam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác tách bớt bầy ra 2 hồ, sau đó quan sát các con cá xem thử con nào đẻ, cặp cá đẻ thường có các biểu hiện như rùng mình, cạp góc hồ dọn tổ, bắt cặp nhau .... Khi biết đc cặp cá đẻ rồi thì phải phân biệt là 1 cặp trống mái hay 2 con mái rồi mới tình tiếp đc. Thông thường cá tơ bắt đầu đẻ thì không nở đc do nó chưa biết cách chăm hoặc chất lượng trứng và tinh không tốt, sau một thời gian mới thành công đc. Không nên quá tiếc làm gì. Từ từ sẽ thành công thôi!

3. Tiencao

Tiencao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nuôi 10 con mà k chọn được 1 cặp thì tiếc nhỉ?
    Bạn nên đặt vào hồ ổ đẻ, rồi quan sát xem cặp nào chiếm lĩnh ố đẻ thí bắt riêng ra

4. bui thai hoang

bui thai hoang Active Member

Thích đã nhận:
    0
    mình cũng gặp trường hợp y như bạn,02 con mái bắt cặp với nhau,01 con đẻ trước,01 con đẻ sau.Xong chúng ăn hết trứng -ai biết chỉ dùm

5. akinam

akinam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    @bui thai hgoang : bạn tìm thêm 2 con trống nữa thả vào cho chúng bắt cặp chứ bạn định nhờ chỉ giúm cái gì nữa đây !!!???

6. bui thai hoang

bui thai hoang Active Member

Thích đã nhận:
    0
    mình đi hết các nơi, Nguyễn Thông ,Chợ lớn ko ai dám bảo đảm cá trống.Ai biết chổ nào bán cá trống chỉ mình với .Đa tạ

7. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    Có thể trong bể của bác thanghq có cập trống or mái to hơn các con khác nên chúng tự bắt cập và đẻ nên ko nở được or nguồn thức ăn ko đủ chất dinh dưỡng hay đạm nên chúng nuốt hết số trứng đó or do cá trống ko biết thụ tinh nên ko nở được ..........