Các bác cho em hỏi tí!!!!

Thảo luận trong 'Nơi thành viên chia sẻ kinh nghiệm' bắt đầu bởi Caolanhdt, 29/7/12.

1. Caolanhdt

Caolanhdt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    Làm sao để biết được chim cu trống? bác nào biết chỉ hộ em với!!

hungvcb and PHIOMON like this.
  2. tahuchien

tahuchien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    103
    Có rất nhiều cách, nhưng không có cách nào chính xác tuyệt đối cả (70%) đôi khai sai bét luôn. Quan trọng là phải nuôi nhiều cu để chiêm nghiệm là chính xác nhất.
    Bạn có thể: nhổ lông đuôi (có màu đen là trống), sờ gim (khích là trống), cầm trên tay (hơi thở nghe cụp cụp là trống).

3. PNT

PNT Active Member

Thích đã nhận:
    56
    Hihi cách đơn giản nhất là phẫu thuật xem có hai hòn bi không là biết trống hay mái thôi.

hungvcb and Caolanhdt like this.
  4. binhbaohiem

binhbaohiem Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    9,842
    Ba cách nêu trên cũng nhiều người sử dụng, và tôi xin bổ sung thêm 03 cách phân biệt nữa theo kinh nghiệm của mình.
    4) Khi nuôi trong lồng, cu trống nhảy lên cầu thường chỉ vảy đuôi 1 lần, còn chim mái thỉ vẩy đuôi lên xuống lớn hơn 2 lần.
    5) Khi đã nuôi bổi đứng lồng thì quan sát phân chim: Chim trống (chưa thuần) phân xoắn lại và nhỏ như đầu đũa, còn mái thì phân to dài.
    Với 05 cách nhận biết như trên với bổi đã nuôi đứng lồng thì có thể đoán biết được tới 95% trống mái.

Mới đây thôi ngồi cafe nhà ông bạn, phát hiện "bổi đẹp" của ông ấy có biểu hiện mái, ông ấy không tin lắm và hai anh em thử lại trống mái băng cách thứ 6 như sau để khẳng định 100%- kiếm lồng rộng thả con chim nghi mái vào hai ba ngày sau thả chim tróng thuần, biển hiện diễn ra ngay tức khắc, chim trống gù mái và hai đứnh cạnh rỉa lông đầu cho nhau, sau đó nhảy vào ổ thúc mái.

Như vậy theo tôi là có tới 06 cách nhận biết trống mái mà mình đã từng xử dụng, góp ý cùng anh em để trách mất công vô ích với các "người đẹp" này.

Trân trọng!

Last edited: 30/7/12
    vu_nxt, Thu HY, hungvcb and 6 others like this.
  5. Caolanhdt

Thích đã nhận:
    182
    Cám ơn anh em đã hướng dẫn tận tình ! nhưng sao thấy khó phân biệt trống máy quá.thôi thì để mình tìm mua 1 chú cu mồi của người quen cho chắc ăn! chịu tốn kém thêm chút mà khỏi phải lo.

dungvoi_hp and hungvcb like this.
  6. dungvoi_hp

dungvoi_hp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    235
    Bạn nói đúng , nếu chưa có kinh nghiệm thì nên mua chim thuộc chơi có ưu điểm là : chim đực - thẩm được tiếng - check được xem có đấu đá ok ko và về chơi ngay ( nhược điểm giá cao ). Còn chơi mộc nhưng phải biết người đánh và con mồi đấu và đánh được con mộc ấy ( mồi hay hiển nhiên đấu đá ok chỉ có mộc đấu đá bản lĩnh mới sập ) nuôi mộc mất tg mất công sức mà trong khi 1 là có con gáy ok chơi 2 là phải chuyển cho ng khác vì mình nuôi mãi ko nổi ) , đấy là ko tính chuyện bạn mau chim úp lưới đánh càn càng khó ...Thân chào ae

hungvcb, PHIOMON and Caolanhdt like this.
  7. bird.bluesky

bird.bluesky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    128
    chim mình mua người ta bẫy về có trống không ? vì mình biết khi chim o ngoài nó gù thì chắc là người ta biết trống mái rùi các bác nhỉ .?

hungvcb, PHIOMON and Caolanhdt like this.
  8. Caolanhdt

Thích đã nhận:
    182
    Mua cu người ta giật đem bán ngoài chợ thi sợ mua nhầm cu mái!rồi đi mua cu mồi của người ta thì đem về nhà toàn mồi lỡ ,không làm ăn gì được,chán ghê vậy đó!cũng tại mình mê quá nên bị ghạt hic hic....!

vu_nxt, hungvcb and PHIOMON like this.
  9. vu_nxt

vu_nxt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    111
    vấn đề trống mái này cũng khiến nhiều người phải đau đầu ghê nhỉ..........................