Các bác cho em hỏi vài vấn đề về nuôi 7 màu.

Thảo luận trong 'CÁ BẢY MÀU' bắt đầu bởi TrangPhong, 27/7/11.

1. TrangPhong

TrangPhong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    152
    Em cũng từng nuôi 7 màu nhưng mà toàn nuôi trong bể xi măng. GIờ có cái bể kính cso kích thước dài 1m50, rộng 60, cao tầm 70. Các bác cho em hỏi em định nuôi 7 màu trong nàhh thì mức nước thích hợp là bao nhiêu? Có cần đèn mặt trời không? Dùng lọc nào thì thích hợp vì em đang dùng 2 quả lọc thông thường sợ nó hút cá vào mất. thanks

2. Mr_guns

Mr_guns Well-Known Member

Thích đã nhận:
    505
    bể kính của bác to thế nuôi bảy màu còn gì thích hợp hơn nữa:D bác có thể dùng bóng đèn compact hay bóng tube Rạng Đông cũng được chiếu sáng 12 giờ 1 ngày để cá có màu sắc đẹp với lọc thông thường thì bạn đừng lo cũng chẳng hút được cá vào lọc đâu mà bác này ở bên diễn đàn bó sát đấy à

TrangPhong thích bài này.
  3. TrangPhong

Thích đã nhận:
    152
    Vâng. Ngày xưa em dùng để nuôi cá chép nhật. Giờ chán quá đang để trống không. CHưa nuôi cá 7 màu trong bể kính bao giờ, Bác nào có kinh nghiệm cho em xin ít đi ạ. híc. ĐAng máu quá rồi...

4. hufahp

hufahp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,374
    Làm một vài đôi thả vào sẽ biết cảm giác như nào ngay thôi mà .

darkghost_XIII and TrangPhong like this.
  5. TrangPhong

Thích đã nhận:
    152
    Haiz. Em muốn hỏi là mức nước bao nhiêu để nuôi 7 màu là hợp lí í. Vì cái bể nhà em sâu tận 70 mà.

6. Mr_guns

Thích đã nhận:
    505
    sâu 70 thì vấn đề gì đâu vẫn nuôi tốt thế bạn nghĩ bảy màu ngoài sông hồ thì sâu bao nhiêu :laughing:

7. TrangPhong

Thích đã nhận:
    152
    Thì có bác bảo là nuôi 7 màu tầm nước chỉ khoảng 20. híc. Bác có ym cho em xin để học hỏi với ạ

8. Mr_guns

Thích đã nhận:
    505
    bác cứ đăng câu hỏi lên đây anh em thảo luận cho vui :) vấn đề gì đâu còn về việc mức nước nuôi 7 màu đó mình nghĩ không quan trọng mình từng nuôi 7mau trong bể cao 70cm có vấn đề gì đâu

9. ilusmily

ilusmily Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình thấy nuôi bẩy mầu thì mức nước vừa phải là được rồi,trước mình nuôi trong bể xi mực nước cỡ 10-15cm thấy cá phát triển rất tốt,đẻ nhanh,nhiều và số lượng cá con sống sót cũng rất nhiều.Nhưng nuôi ở bể xi khác mực nước cỡ 50-60cm thì cá k phát triển mấy,mặc dù bể có bề rộng tương đương.Mình có suy nghĩ này k biết có chuẩn k? Theo mình vì cá 7 mầu có kích thước bé,lại ưa hoạt động ở vùng mặt nên nước nông vẫn thích hợp hơn.
    Nhưng dù sao nuôi ở đâu mà có điều kiện chăm sóc thì vẫn có thể có 1 bầy vài trăm con là chuyện bình thường(mình cũng từng có 1 bể số lượng vài trăm con).
    Chúc bạn luôn có bể cá như ý.

10. longbeo

longbeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    164
    Em giơ tay xin có ý kiến: Ngoài những điều các bác vừa nói xong, em xin bổ xung là bể nuôi cá 7 màu nên bổ xung thêm cây thủy sinh. Theo em, cũng không cần set một bể thủy sinh hoàn chỉnh, chỉ cần bổ xung một số loại thông thường như ráy, rong, như ngày xưa em nuôi toàn thả rong đuôi chó và rong la hán ( xin được trong chỗ nuôi cá ) và bèo cái ( vớt ngoài ao). Cây thủy sinh có tác dụng tăng Oxi, làm mát nước vào mùa này và là nơi để cá con trú ẩn!

11. vuongtomy

vuongtomy Member

Thích đã nhận:
    11
    nuôi những loại cá có kích thước nhở như : bảy màu, hồng kim, bình tích......... nên có cây cối rong rêu vào thì cá đẻ sai lắm. Nếu để nước cao thì rong rêu phải cao gần mặt nước để cá con sống sót 100%.
    Cá nhà mình đẻ thì ôi thôi , hihi
    Chúc bạn có bể đẹp cá đẻ nhiều.!!

12. Mr_guns

Thích đã nhận:
    505
    mình nghĩ nuôi 7 màu không quan trọng mực nước lắm chúng vẫn phát triển bình thường ở mức nước sâu,mà bạn nói 7 màu thích sống vùng nước nông thì không chuẩn lắm khi bể nuôi có đầy đủ oxi và không có cá lớn đe dọa chúng vẫn lặn xuống đáy thường xuyên đấy:)
    còn như longbeo nói nuôi 7 màu thì thêm thủy sinh chuẩn luôn,nhưng chỉ nên trồng những loại cây đơn giản như long nói mà không cần phân nền còn nếu có phân nền khi mình đào bới trồng lại cây phân vi sinh sẽ ảnh hưởng đến bộ đuôi tuyệt đẹp của chúng đấy :)

13. ilusmily

ilusmily Member

Thích đã nhận:
    0
    Uhm,cái đó chỉ là suy nghĩ của e sau nhiều năm nuôi 7 màu thôi,nếu mình chăm sóc tốt cho đàn cá thì mực nước nào cũng là ok hết...

14. DUONG_DIAMOND

DUONG_DIAMOND Thương nhân

Thích đã nhận:
    57
    Các bác cho em hỏi nuôi 7m thì dùng bộ lọc nào cho hợp lý ah ?