các bác cho em hỏi về các chất khử trùng

Thảo luận trong 'Viện gia cầm' bắt đầu bởi hoang anh, 23/10/08.

1. hoang anh

hoang anh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    em đang nuôi 1 đàn gà.Sáng nay 1 em mái đang ấp bình thường bỗng dưng ra đi o xuất hiện triệu chứng lạ .Vì sợ có thể còn mầm bệnh quanh khu nuôi nên em quyết định phun thuốc khử trùng.Ngặt nỗi o biết nên dùng loại nào.các bác có thể tư vấn giúp em 1 loại thuốc khử trùng mà phun xong o ảnh hưởng đến bọn gà xung quanh và gia đình được o(vì em nuôi gà ngoài ban công sợ khử trùng mùi nồng nặc như thuốc sâu thì o ổn).Xin các bác tư vấn cho em với.
    Nhân tiện em xin nhờ luôn mọi ngừoi bắt bệnh giúp em con gà mái bị chết nó bị bệnh gì với.Bắt bệnh để phòng cho các em khác thôi chứ em nóa thì đi xa rồi.Triệu chứng và hoàn cảnh như sau.Gà mái đang ấp,em vẫn cho ăn uống đầy đủ và bình thường trước lúc chết 1 hôm gà có biểu hiện o ấp nữa và uống nhiều nước hơn bình thường.KHi gà chết xác thâm tím ngoài ra o có biểu hiện lạ nào.

2. Nguyen Hoang Ho

Nguyen Hoang Ho Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,177
    Gà của Hoàng Anh trước khi chết có biểu hiện trúng độc thuốc diệt chuột (loại thuốc nước màu đỏ hồng của Trung Quốc để trộn với cơm,gạo hoặc thóc),khi chết toàn thân tím tái...Vì vậy chỉ cần vệ sinh chuồng trại bằng cách quét dọn thật kỹ các thức ăn rơi vãi có thể đã nhiễm độc còn sót lại và thay thức ăn,nước uống mới cho gà.Chúc vui

moitapchoiga thích bài này.
  3. vitpro

vitpro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    29
    Thế theo nhưng lời chú Hồ nói gà chết bi do chúng thuốc diệt chuột thì chắc bi ai chơi đểu hay ai đứa nào nghich dại pha thuốc chuột cho gà e uống và ăn rồi e thử về họi gia đình xem có biểu hiện lạ ko :D

4. Nguyen Hoang Ho

Nguyen Hoang Ho Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,177
    Không hẳn là có ai chơi đểu đâu Kiên, nhưng bọn chuột có thể tha thóc nhiễm độc từ nơi khác về hoặc những người bán thóc vô tình trộn lẫn thóc đã tẩm thuốc với thóc mới do không biết...Hoặc cũng có thể gà ăn phải gián đã bị nhiễm độc (thuộc diệt chuột này chỉ có tác dụng đối với các loài máu nóng)

5. hoang anh

hoang anh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    chắc như chú Hồ nói rồi gần chuồng gà nhà cháu rất nhiều chuột chắc bọn nó tha về.nhưng gà của cháu khi cho ấp nhốt trong chuồng sắt o tiếp xúc với bên ngoài liệu có thể ăn phải bả chuột được o nhỉ.Thôi cư mong là như vậy em nó chết o phải do dịch bệnh là đỡ lo rồi.Thời H5N1 nuôi gà nhưng cũng sợ :)

6. asdtuan

asdtuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    34
    tiếc cho bạn quá hay bạn thử cách này xem nếu muốn khử trùng thì bạn mua bột vôi ấy rải khắp chuồng luôn mình cũng đang làm nè nghe nói việc này hiệu quả lắm.

moitapchoiga thích bài này.
  7. vudinhhung

vudinhhung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    73
    2 năm rồi.toppic cũ quá nhưng có thể bị tụ huyết trùng thì phải

lykimluan and moitapchoiga like this.
  8. bi_gv

bi_gv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    278

Đồng y' với ý kiến của bác gà của bạn đã bị bệnh tụ huyết trùng còn gọi là bệnh gà toi do vi khuẩn Pasteurella multocida gây ra Bệnh thường xảy ra khi thời tiết thay đổi, cơ thể gà giảm sức đề kháng; thường lây qua đường hô hấp, tiêu hoá, vết thương ngoài da hoặc tiếp xúc với gà bệnh
    Bệnh thuòng xảy ra ở gà 3 tháng tuổi
    Bệnh có thể lây lan rất nhanh nếu không biết cách phòng chống
    Vi khuẩn gây bệnh dễ bị diệt bởi thuốc sát trùng, ánh nắng và nhiệt độ cao

Theo tình hình bạn thông báo thì gà của bạn bị bệnh ở thế quá cấp tính(bệnh tình diễn ra rất nhanh 1-2 ngày gà có thể chết) ban nen kiem tra lai xem có xuất hiện ,sốt cao,ỉa chảy phân hôi thối tím ở mắt mũi ,mineg65 có dịch nhầy hay không nuế có là chiinh1 xác gà của bạn bị tụ huyết trùng ở thể quá cấp tính.

điều trị :bạn có thể dùng những loại thuốc sau đây

- Thuốc tây cho người dùng 1 trong các loại sau ( tetracilin,delcolgen) các loại thuốc này dùng để trị bệnh hô hấp rất hay (tu huyế trùng là 1 trong số các loại bệnh hô hấp)

-Chữa trị bằng tỏi làm cho tỏi dập dập rồi nhét vào miệng gà ,hoặc lâu lâu cho gà ăn hành lá (cách này dùng để phòng là chính ,ăn từ lúc còn nhỏ) 2 cách chữa tri truyền thống này cũng rất có hiệu quả ,nhưng trường hợp trên (thể quá cấp tính) chửa trị bằng cách này hoặc thuốc thú y' hiệu quả rất thấp.

- Chựa trị bằng thuốc thú y Pha vào nước uống hoặc trộn vào thức ăn một trong các loại thuốc sau: ETS, Vimenro, Genta-Colenro, Erco-Sulfa, Genroflox, Tylenro 5+5, Cospicomplex, Norgencin,...(thuốc của cong ty vemedim )

bio-ampi+ery,bio-amoxicilin 50 %,bio-cefecol(thuốc của cty bio)

và còn nhiều loại thuốc kháng sinh điều trị tụ huyết trùng ngoài tiệm thuốc thú y mình chỉ liệt ke 1 số cho bạn biết

Trường hợp bệnh nặng, gà không ăn uống được cần cấp thuốc qua đường tiêm bắp. Dùng một trong các loại thuốc sau: Ticotin, Erytialin , Colidox GV, Tylenro 5+5, Kampico, Genta-Colenro, … theo chỉ định.

cho uống thêm bio-vitaminc và chất điện giảibio-electrolytes (thuốc thú y)( thuốc của cty bio)

về thuốc sát trùng thì rất nhiều loại mình cũng không biêt kêu bạn mua lai nào
    bạn ra tiệm kêu người ta gioi thiệu coi có loại nào tốt thì mua
    nhung mà bạn yên tam đi vi`:

-đa số thuốc sát trùng của thú y có thể phun trực tiếp lên gia súc, gia cầm

-có mùi như không hôi ,mùi như nước lau nhà sunlie
    -công dụng Phổ diệt rộng đối với virus, vi trùng, bào tử vi trùng, Mycoplasma, nấm mốc gây các bệnh sau:Gà, vịt: dịch cúm gia cầm, Newcastle, dịch tả vịt, Gumboro, đậu gà, Marek’s, hội chứng giảm đẻ, hội chứng phù đầu, viêm gan do virus, CRD, C.CRD, viêm khớp, bạch lỵ, thương hàn, cầu trùng, tụ huyế trùng,bệnh nấm phổi và các bệnh khác.

mình khuyên bạn nên mua thuốc sát trùng có nguồn gốc rõ ràng
    bạn nên mua 1 số loại sau đây (TH4,BIOXIDE,VIME-PROTEX... và 1 số thuốc nữa của nước ngoài mình quên tên rồi..)

phun sát trùng theo định kỳ nha bạn

chúc người bạn cùng đam mê gà thành công

lykimluan and moitapchoiga like this.
  9. lykimluan

lykimluan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    697
    mùa này đa số do tụ huyết trùng đó bạn ơi, gà ngủ trên cây rớt như mít rụng, gà mái đang ấp chết trên ổ mùa này thường hay gặp vì thời tiết thay đổi,gió lạnh