Các bác cho em hỏi về KLU chút xíu...

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi tigerblue9904, 25/1/08.

1. tigerblue9904

tigerblue9904 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Có bác nào nuôi KLU hay bác nào có kinh nghiệm về KLu chỉ cho em với...cá em sao nó không bơ trên mặt nước như những chú cá rồngbình thường, mà toàn ở dưới đáy thôi, và hay đứng một chỗ ở một bên góc dưới đáy không chịu bơ gì hết. Từ lúc em bắt về đã vậy rồi các bác àh, cá em không bị bệnh gì hết vẫn ăn uống bình thường. Các bác chỉ giúp em làm cho em nó bơi qua bơi lại với

2. hotung202

hotung202 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    có thể cá của bạn vẫn còn hơi nhát.Bạn thử để thêm 1 thời gian nữa xem.Nên tránh nhưng hoạt động mạnh gần bể đẻ cá đỡ giật mình.HOạc bạn có thể vây kín bể lại 1 thời gian.chuc ban may mắn...

3. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    Loại cá rồng úc nói chung là tánh tình hoảng sợ và nhát khi so sánh với các loại cá rồng khác. Nhất là khi cá còn nhỏ thì rất là rốn, rồng úc thì hay bơi gần đáy hồ và hay kiếm chỗ chốn thân.

4. tigerblue9904

tigerblue9904 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    à, chẳng trách nào em thấy nó cứ bơi gần đáy thôi, em nuôi được 2 tháng rồi, em nó không còn nhát nữa, khi em đến ngắm thì chú hay chốn hiiiii chắc ngắm cá từ xa luôn quá

5. ArowanaTTH

ArowanaTTH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Muốn cho cá quen mình, nên để đói 1 chút, sau đó hàng ngày cho ăn theo giờ nhất định. KLU nói chung nhát, mình nuôi 1 năm rồi bây giờ thỉnh thoảng vẫn giật mình, nhất là lúc mở nắp bể.

6. greenarowana

greenarowana Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Hồn đó mình nuôi em KLU thì thấy nó thường ăn tầng giữa ít khi thấy nó bơi gần mặt nước.Em nó mới về còn lạ bể 1 thời gian sau sẽ dạn dĩ hơn thôi...cần thiết bạn có thể nuôi chung với em hồng vịt hoặc sấu PLT to 1 chút để tránh KLU mần thịt mấy em này....

7. Arihuy

Arihuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    chài cá nào mà ko giật mình các bạn, bạn để cá lúc nào cũng hơi đói 1 chút. Cá mình cũng KLU, giờ mình cho ăn vừa thảy thức ăn vào là nó canh me đớp liền, như con cá la hán KCX của mình vậy. chúc bạn thành công

8. nguyễn duy

nguyễn duy Member

Thích đã nhận:
    0
    mình thì không nuôi cá đó mình nuôi cá khác,nhưng mình cũng có một ít kinh nghiệm mách nhỏ bạn để cá bạn được khỏe mạnh và đẹp,thư1 bạn nên lọc nước trong những giờ nhất định trong ngày đừng lọc nhiều sẽ gay mất hết vi sinh vật có lợi trong nước .Thứ 2 bạn nên giữ nước ở nhiệt độ theo thích hợp của nó ,cá của mình là 15 độ điều chú ý bạn phải giữ nhiệt độ này cố định không được thay đổi thất thường dẫn đến cá bỏ ăn là tiêu ,bạn nên cho cục đá lạnh cho vào hồ cá của bạn ,thứ 3 bạn có thể điều chế thức ăn cho nó cho một ít thuốc kháng sinh ,tetra,hoặc mocxin gì đó để tăng sức đề kháng cho nó chúc bạn thành công

9. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Xin góp ý với bạn.
    Mình chưa biết bạn nuôi cá gì nhưng với
    Hệ vi sinh trong 1 hồ cá luôn cần 1 lượng nước lớn chảy qua vật liệu lọc (ngôi nhà của chúng ),độ hòa tan oxy cao,các chất thải trong hồ sẽ là nguồn thức ăn cho nhóm vi sinh này.Vi sinh có chu kỳ sinh sản cao nhưng tuổi thọ thấp nên để bảo đảm cho hệ vi sinh phát triển tốt thì phải bảo đảm môi trường sống được cung cấp đầy đủ & liên tục các yếu tố cần thiết.
    Hệ thống lọc hồ cá không thể lọc làm mất đi được hệ vi sinh ngoài trừ bạn dùng công nghệ lọc nước uống tinh khiết cao cấp.
    nhiệt độ 15 độ:confused: thì cá nước ngọt & đặc biệt là cá rồng sẽ không thể chịu được.Nhiệt độ trung bình của VN là 28-30 độ C vậy để duy trì nhiệt độ trên bạn phải dùng nước đá,máy làm lạnh :D
    Nhiệt độ lý tưởng cho cá rồng là từ 26 đến 30 độ C.
    Với cá thịt nuôi ao thì người nuôi có thể phòng bệnh cho cá bằng cách này nhưng đó là cá ở ao,môi trường xấu,thời gian nuôi ngắn chủ yếu để lấy thịt khác hoàn toàn với cá cảnh & đặc biệt là cá rồng.
    Bạn trộn kháng sinh vào thức ăn trong 1 thời gian dài sẽ gây tình trạng lờn thuốc khi cá bệnh sẽ khó chữa trị.
    Lượng kháng sinh trong thức ăn sẽ tan 1 phần trong nước từ đó sẽ hủy hoại hệ vi sinh trong hồ gây mất cân bằng sinh thái,mất hệ vi sinh vốn là nhà máy lọc chất độc của hồ cá sẽ dẫn đến ô nhiễm nước nghiêm trọng.
    Rất cảm ơn những đóng góp ý kiến của bạn.:applause:

10. NHATHUY

NHATHUY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn Nguyễn Duy nuôi cá gì mà ngộ quá xá
    1. Lọc nước trong những giờ nhật định đừng lọc nhiều sẽ gây mất hết vi sinh vật có lợi trong nước ---> làm gì có chuyện này bởi vì hệ thống lọc này chỉ là lọc các chất cặn thui.
    2. Giữ nhiệt độ theo nhiệt độ thích hợp của cá = cá của bạn là 15 độ = cho cục đá lạnh vào hồ cá ~X( nuôi cá kiểu này chắc bạn là duy nhất rùi, vì cứ giữ 15 độ cả ngày chắc là cực lém, cho đá lạnh vô bể, khi nó tan hết lại cho tiếp, nước đầy bể thì phải lấy ra, ban đêm thì sao đây?????????
    3. tự Chế biến thức ăn và cho một ít kháng sinh như tetra, mocxin.... để tăng sức đề kháng-------> kiểu này là làm giảm sức đề kháng vì có khác chi tập cho các vi khuẩn gây bệnh quen với kháng sinh, gây lờn thuốc :crying:
    Ai áp dụng NHATHUY không dám có ý kiến, riêng NHATHUY thì ... [-(

Last edited: 3/2/08
  11. hoangdepro

hoangdepro Active Member

Thích đã nhận:
    0
    nó nhát thì nằm ở đáy vậy thôi.từ từ nó sẽ bơi lội bình thường bạn ah.chúc cá bạn mau khỏe mạnh nhé