Các bác cho em hỏi về lọc nước bể cá ạ!

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi khiemhad, 14/11/12.

1. khiemhad

khiemhad New Member

Thích đã nhận:
    0
    Thưa các bác em là newbie mới lọ mọ chơi cá cảnh nên đang có mấy thắc mắc muốn nhờ các bác tư vấn giúp.
    1. Bể cá nhà em kích thước 60*40*50 mà em nuôi 6 chú cá vàng như thế có nhiều quá không ạ?
    2. Khâu lọc nước vì không có điều kiện nên em chỉ dùng lọc bông thông thường. Mà cá vàng ị nhiều nên cứ sau khoảng 1 tuần là nước hồ bị đục, phân cá lắng xuống đáy hồ rất nhiều. Các bác chỉ giúp em cách khắc phục với ạ.
    3. Em nghe nói dùng than hoạt tính để lọc nước rất tốt có đúng không ạ? Cái than hoạt tính ấy có phải là than hoa mà các cụ ta hay gọi không hay nó là loại than đặc chủng nào khác ạ?
    Em xin cám ơn các bác!:D:D:D:D:D:D

2. Mr_guns

Mr_guns Well-Known Member

Thích đã nhận:
    505
    bể của bạn nhỏ so với 6 con cá vàng mình nghĩ chỉ nuôi 3 con là vừa 1 tuần thay nước 1 lần k phải là quá nhiều nên bạn chịu khó thay nước 1 chút k cần phải đổi lọc đâu vậy đc rồi

netonly thích bài này.
  3. biquangphuc

biquangphuc Moderator

Thích đã nhận:
    34
    số lượng ko vấn đề, nhưng bạn phải có 1 hộp lọc 3~4 ngăn, sử dụng bông lọc, san hô, sứ lọc hay nham thạch + thêm men vi sinh Mai Việt

4. bloo

bloo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    1. nếu nuôi 6 con cá vàng to (loại bằng bàn tay) thì quá chật chội còn nếu nhỏ hơn và rất nhỏ thì chắc không vấn đề :D
    2. Dùng lọc bông thì chịu khó thay nước, hút đáy, 1 tuần tổi thiểu 1/3 bể, chú ý nhiệt độ nước đổ vào tương đương với nhiệt độ nước trong bể. Giặt bông lọc thường xuyên (không giặt bằng xà bông hay bất kỳ loại hóa chất nào cả nhé, không thì... :laughing:)
    3. Than hoạt tính đúng là có thì tốt nhưng nó chỉ đạt được hiệu quả tối đa nếu bạn sử dụng lọc nhiều ngăn (ngăn mút, ngăn sứ, rồi cuối cũng là ngăn than hoạt tính). Than hoạt tính dễ dàng mua ở cửa hàng cung cấp nguyên liệu lọc nước, giá khá rẻ. 3 tháng nên thay toàn bộ than hoạt tính mới :)

Last edited: 3/1/13
  5. hungtks

hungtks Well-Known Member

Thích đã nhận:
    246
    Cuối cùng là cho cá ăn ít thôi, ngày 1 lần, sau 2-3 phút cá ăn hết thức ăn là vừa.

6. tu.hoang

tu.hoang Banned

Thích đã nhận:
    13
    1 lời khuyên là không nên sử dụng than hoạt tính bác nhé, nó tiêu diệt luôn cả vi sinh đó bác ah.