các bác cho em hỏi về mấy con ong

Thảo luận trong 'Tép ong' bắt đầu bởi bluebilly, 20/11/13.

1. bluebilly

bluebilly Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    em nuôi bể tép ong được 1 tuần nay rồi. Mấy hôm đầu chúng nó đáng yêu lắm,bơi lội tung tăng,ngày cũng như đêm chăm chỉ ăn uống. Đến mấy hôm nay thì em cứ bật đèn lên là trốn hết,tắt đèn đi thì rất đông vui nhộn nhịp,nhưng vẫn ăn ngoan. Các bác có thể giúp em đoán bệnh và tìm cách chữa ko ạ,em lo quá hix. Em chân thành cảm ơn các bác

2. alexhung

alexhung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    380
    Triệu chứng giống nhà mình quá. 1 tuần bác thay nc 10-15% xem sao, bể ong e thay nc đều đặn vào t7 hoặc chủ nhật thì mấy con ong tung tăng, nhưng đến giữa tuần thì cứ bật đèn lên là bọn nó lại lủi vào gốc lũa. E đang nghi nước có vấn đề, pH bể e luk nào cũng tầm ~6.5, tds ms đo hqua tầm 85.Mấy chỉ số khác ko có dụng cụ đo nên ko biết.

3. hathuykhue

hathuykhue Thương nhân

Thích đã nhận:
    448
    trời rét rồi cũng nên đầu tư cho em nó cái sưởi cho nhiệt độ ổn định

4. tuntin

tuntin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    111
    Cái bệnh này là người ta gọi là bệnh ít tép đấy Hà ơi.em cứ thử bắt nhiều tép lên là lại đông vui ngay.......

Kloudie thích bài này.
  5. bluebilly

Thích đã nhận:
    4
    hôm nay em mang nước đi test thử thì thẫy tds của em cũng là 84,kin aqua bảo hơi thấp nên bổ sung khoáng. Cho em xem thử tds bên bể họ thì thấy chỉ số là 200. Em có mua lọ khoáng nước về dùng thêm thì từ sáng đến giờ thấy chúng nó tươi tỉnh lắm,ko thấy hiện tượng mệt mỏi bác ạ. Vs bác mua cho chúng nó bộ đồ chơi,với cả bác xem thử bể có bị giun sán bọ nước gì ko thì nuôi thêm 1 2 con panda cũng sẽ tốt hơn

Mr.Kin_7989 thích bài này.
  6. Kloudie

Kloudie Well-Known Member

Thích đã nhận:
    164
    Tép càng đông nó càng dạn , và mới được 1 tuần nó chưa quen bể thì nấp là đương nhiên . Cũng có thể đèn của bác chủ hơi sáng nữa . Nói chung là chả có vấn đề gì đâu :D

7. bluebilly

Thích đã nhận:
    4
    đàn của em đến 6 7 chục cháu bác ạ. Mà em chạy có 1 bóng odysea 48w cho bể 60 mà. Chả hiểu chúng nó bị làm sao hix

8. alexhung

Thích đã nhận:
    380
    Bể e cũng mới set, chưa có bọ sán j đâu, e cũng quất 1 con odyssea bể 60 đấy. Chắc thiếu khoáng rùi,mà e có 4 lạng đá khoáng shirakura rồi mà tds tăng ko đáng là bao nhỉ..Khoáng nước thì đầu tháng sau ms về...bác mua khoáng nc Mosura ah?

9. bluebilly

Thích đã nhận:
    4
    khoáng cục nhả khoáng chậm lắm bác ạ,khoáng nước thì nó tăng độ cả ổn định nhanh hơn. Khi nào ổn định rồi thì dùng khoáng cục sẽ tốt thôi. Lọ khoáng nước mosura mineral plus giá 500k,mỗi ngày bác hòa vào khoảng 10 giọt khoảng 1-2 tuần là ok

10. alexhung

Thích đã nhận:
    380
    Ôi, gía chát quá, chắc e chờ hàng shirakura về thôi, đành dùng tạm nc lavie lên tds cho nhanh vậy...

11. bluebilly

Thích đã nhận:
    4
    Độ khoáng thấp mà chúng nó ko lột xác được là cũng xong đấy bác ạ,thôi thì chúc bác thành công

12. VNT

VNT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    273
    Khoáng MS có loại nhỏ (100ml) giá có 250k thôi, cái lọ 500K là 250ml. Lọ 100ml ở CJ aqua và Minh Long Aqua đang sẵn hàng đấy em! Nhưng mà anh dùng rồi vẫn thấy thích khoáng SK hơn (mặc dù mắc hơn)! Em cẩn thận khoáng cục vì nó cứ tan dần thì phải đo TDS, GH thường xuyên, khi nào vượt ngưỡng phải thay nước nhá!

13. alexhung

Thích đã nhận:
    380
    Vâng. Khoáng cục e cho hơn 4 lạng vào mà TDS chỉ tăng có chút, chắc nó nhả chậm.Ít nữa có khi phải sắm bộ dụng cụ test ko có chẳng biết chỉ số như nào để kiểm soát.

14. mr.bin

mr.bin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    em nghĩ mấy hôm đầu chưa quen nước quen bể nên nó bơi lung tung. sau quen rồi nó nấp, có thể do lượng tép bác ít quá chăng