Các bác cho em hỏi về SC non

Thảo luận trong 'CHIM SƠN CA (Anthus - Alaudidae)' bắt đầu bởi luciano, 24/5/08.

1. luciano

luciano Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    Trước em có nuôi 1 chú SC non chú ta nhìn thấy người là kêu như gà con chiếp chiếp nhưng đã bị chết do sơ suất để muôi đôt. Giờ em có nuôi lại 1 em, em này em bắt lúc đã nhát người tự mổ ăn được rùi và cũng cứng hơn em kia chút mỏ to, đầu to nhưng em chỉ thấy mỗi lần quờ tay ngoài lồng em nó kêu rèo rèo chứ ko kêu chiếp chiếp như em trước. Do lần đầu nuôi ko bít quá trình lớn lên của chú SC non như thế nào lên muốn hỏi các bác nào có nhiều kinh nhiệm xem liệu SC non kêu như vậy có thể bít đc đực hay cái ko. Hay SC non con nào lúc bé cũng kêu chiếp chiếp còn lớn chút nữa lại cũng kêu rèo rèo. Mong nhận được sự giúp đỡ cảm ơn !

2. huy31101984

huy31101984 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    bạn mới nuôi sơn ca tốt nhất nên nuôi 2,3 em non và 1 em đuổi thì hay nhất

3. cuccucu

cuccucu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    em mới bắt được 1 em sơn ca non nhưng kô biết cách chăm sóc ai chỉ em với

4. duyduc

duyduc Trại chủ

Thích đã nhận:
    1,844
    Sơn ca non con nào cũng vậy mà bạn. Còn phân biệt trống mái sơn ca thì bạn thổi ở lườn con chim đó nếu thấy có lông ở đó và tu dài thì phần đực nhiều hơn nhưng cách đó chọn chim bổi thì chính xác hơn nhưng mình cũng có thể áp dụng để chọn chim non. Chúc bạn may mắn

5. hung sg

hung sg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    không chính xác đâu bạn ơi, minh vừa bắt một chú non đã biết ăn, bụng trơn toàn thịt, lưỡi thì không có chấm đen nào cả, vậy mà tôi hôm qua thấy em nó đi chuyện rồi, chắc là may thôi, mình mong có cao thủ nào chỉ giáo để anh em nuôi SC mua chim non đở hồi hộp vài thang thì tôt quá.

6. ^^-Phuoc-^^

^^-Phuoc-^^ Member

Thích đã nhận:
    3
  7. livelyandlove

livelyandlove Active Member

Thích đã nhận:
    22
    Sơn ca non bạn nên cho ăn mồi tôm tươi là lớn nhanh và tốt nhất......................