Các bác cho em hỏi về thông số máy bơm với?

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi ramma, 18/4/11.

1. ramma

ramma Active Member

Thích đã nhận:
    14
    Em mua hai cái máy bơm chìm công suất khác nhau, một cái 18w (em ko nhớ hiệu lắm) khi xem nhãn thì nói ghi lưu lượng bơm 1500L/h; một cái máy bơm khác hiệu SoBo 25w nhưng lưu lượng bơm ghi là 1200L/h;
    Em thắc mắc là tại sao cái máy CS 18w nhưng lưu lượng nước lại cao hơn cả máy CS 25w các bác nhể? Hay do mấy bác Đào ghi thông số ko chuẩn.
    Một vấn đề nữa em muốn tham khảo các bác là: em muốn chế máy bơm chìm thành máy lọc tràn, nhưng một vấn đề là em muốn nâng cao cột nước để đưa lên hôm lọc tràn, chỉ có điều ko biết làm cách nào nâng cao được cột nước, hay nó mặc định chỉ được có khoảng 70cm thôi các bác?
    Cám ơn các bác nhiều nhiều!

2. canhthitbo

canhthitbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Công thức cơ bản tính công suất điện của bơm.

P = a.Q.H/(102.n) (kW)

=> Công suất điện phụ thuộc vào nhiều yếu tố.
    Với cùng 1 hãng sản xuất, cùng 1 kiểu máy bơm (coi như chung (a) và (n) ) thì công suất điện vẫn phụ thuộc vào Lưu lượng Q và cột áp H. => Trường hợp của bác là rất bình thường.

Để biết bơm của bạn lên cao bao nhiêu thì bạn phải xem thông số cột áp Max trên bơm. Đây là thông số trong điều kiện lý tưởng thôi chứ thực tế thì còn giảm nữa. Nếu bơm ko ghi rõ thông số thì bạn vẫn có thể tự thử bằng 2 thùng nước mà.

3. comdaica

comdaica Member

Thích đã nhận:
    5
    công xuất thực tế của máy bơm chỉ = 80% ghi trên đấy. kể cả mới mua về:D máy bơm có ghi luôn cả sức đẩy mấy mét mà. mà chưa thấy cái máy bơm nào ko đẩy dc vì bể cao cùng lắm là 1m. mà 1m thì đẩy vô tư. yên tâm đi

4. chubodoi

chubodoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    máy bơm chọn dòng LifeTech và RS electric là tin tưởng nhất, tránh DEBAO và SOBO nhé. DEBAO 12w chạy thua 8.5w LifeT đấy ^^