Các bác cho em hỏi về việc tắm cho mi mùa đông ạ.

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi dracula_bg, 24/12/11.

1. dracula_bg

dracula_bg Member

Thích đã nhận:
    9
    Em mới nuôi một em mi, vừa bắt về chiều nay, nhưng kinh nghiệm thì chưa có tí nào, em nuôi hót thôi ạ. em muốn hỏi là mùa đông lạnh thế này thì tắm cho em nó như thế nào ạ? các bác có nhiều kinh nghiệm vào giúp em với.

No_name and chimbochao like this.
  2. Callme

Callme Active Member

Thích đã nhận:
    118
    Cứ tầm gần trưa hoặc đầu giờ chiều, khi có nắng và trời ấm hơn thì bác cho em nó tắm, ở nhà em đi làm suốt, chỉ có tối mới về, e vẫn cho tắm bt, vì chim nhà em nó quen như thế rồi
    bác cho tắm đều thì chim nó mới đẹp lông mượt mà, không bị bọ mạt.....nó mới khỏe và siêng hót( Nhớ cho tắm nước sạch)

No_name, chimbochao and dracula_bg like this.
  3. thuyai

thuyai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    281
    về họa mi thì việc tắm rất wan trọng. thường thì ngày nào cũng tắm. nhưng bận thì cách ngày tắm lần cũng ok. nhưng mùa đông thì làm sao đây? bác nên dùng nước ấm tắm cho chim. tắm trong chỗ kín như nhà tắm ( nói chung kín gió ) tắm xong nếu có nắng thì phơi ko có thì cứ dễ trong phòng cho nó rũ lông bớt nước chừng 10' thì có thể trùm lại treo lên.

với họa mi bổi. tuyệt đối ko tắm khi chưa chắc chắn rằng con chim đã wen với thức ăn mới, môi trường mới. khi nào thấy chim ăn mạnh đi phân tốt, thái độ linh hoạt thì có thể cho tắm ( khoảng ít nhất là 2 3 tuần tính từ ngày đầu tiên khi chim mới về nhà ).

No_name, chimbochao and dracula_bg like this.
  4. dracula_bg

dracula_bg Member

Thích đã nhận:
    9
    Cảm ơn các bác rất nhiều ạ, em cũng đi làm suốt từ sáng đến tối mới về, nên chắc em cũng tắm cho em nó buổi tối thôi.
    chắc em để khoảng 2 tuần cho em nó quen lồng quen thức ăn rồi bắt đầu mới tắm cho em nó.

No_name and chimbochao like this.
  5. trungphuonganh

trungphuonganh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    208
    mình có cách này tắm nhiều lần quen đảm bảo lông đẹp và ko có chấy rận nhé: kiếm 1 cốc nước chè sanh+một thìa muối và pha loãng vào nước ấm...chim như người mà tại saO TA mùa đông biết tắm nước nóng mà sao ko cho chim tắm nhỉ...nó cũng biết lạnh chứ sao..cho nên tắm điều đọ 3 ngày 1 lần là ok nhất nếu nhiều khi trời lạnh quá thì mật độ tắm thưa dần đi là ok bẠN A

6. thuyai

thuyai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    281
    chớ nên cho chim tắm buổi tối. dễ bị bệnh đường hô háp. nếu thật sự bận thì chỉ cho tắm vào chủ nhật. chứ tắm tối thấy hành xác chim wá. 6h là chim bị wáng gà nhìn mờ mờ lại xách ra tắm. có hơi nhẫn tâm ko? chưa kẻ cái hại có thể bị bệnh nữa.

No_name and dracula_bg like this.
  7. dracula_bg

dracula_bg Member

Thích đã nhận:
    9
    Không nên cho tắm buổi tối ạ? thế thì khó quá nhỉ. Vì em thấy bảo Họa Mi rất thích tắm, nên tắm thường xuyên ngày một lần. nếu để 1 tuần mới tắm một lần thì hơi lâu không nhỉ?

8. dracula_bg

dracula_bg Member

Thích đã nhận:
    9
    thanks bác nhiều, cho em hỏi là nước trà xanh hay trà mạn có đc không ạ? mà ở trên có bác bảo không nên cho tắm tối thì có đúng không bác?

9. nguyentuananh_pc1

nguyentuananh_pc1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    73
    Bạn Thuy ai nói đúng đấy, mình đã có một con chim bị die khi tắm buổi tối, nếu bận không tắm được thì bạn lùa qua lồng tắm để vệ sinh lồng nuôi thôi, khi nào cuối tuần có nắng thì bạn tắm cho chim bình thường

dracula_bg thích bài này.
  10. dracula_bg

dracula_bg Member

Thích đã nhận:
    9
    cảm ơn bác nhiều ạ. Hic, thế thì khổ thân em nó quá nhỉ.