các bác cho em hỏi xíu....

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi tigerblue9904, 21/12/07.

1. tigerblue9904

tigerblue9904 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    em có nuôi cá rồng, nhưng do phân ở dưới hồ hơi dơ, em muốn dọn bớt chúng đi, nghe bác trinh phuong an nói nuôi thêm vài em cá kim ngân cho nó dọn hồ....không biết trên diễn đàn có bác nào biết loại cá này không vậy, cho em xem cái hình và chỉ chỗ em mua với...thanks các bác nhiều lắm

2. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Xin lỗi vì đánh sai tên thông dụng cá kim sơn thành kim ngân tên cá mỗi nơi gọi mỗi khác mà cũng có khi do người bán đặt tên lạ cho khách hiếu kỳ.nói chung đây chính là cá he.Giá bán tại nguyễn thông hay lưu xuân tín khoảng 10k/con.Bạn nuôi 2 con là chúng dọn khá sạch các thức ăn thừa kể cả phân cá

3. tigerblue9904

Thích đã nhận:
    5
    em nghe thấy hay đấy, chúng dọn được phân cá trong hồ là okie rùi....chắc em phải mua lấy hai con thôi....

4. BẠN CỦA CÁ

BẠN CỦA CÁ Active Member

Thích đã nhận:
    0
    chào anh tpa

vậy cá kim sơn dọn cả phân cá vậy sao nhà em có mấy đứa nó o chịu dọn dẹp là sao vậy anh mà nó cứ quậy còn dơ hồ thêm nữa mong bác giúp đỡ:crying:

5. tigerblue9904

Thích đã nhận:
    5
    cho em hỏi cái các bác ơi, em thấy noel trong tphcm cũng thất se se lạnh nên địnhbỏ cây sưởi cho chú cá của em, các bác có thể tư vấn cho em một loại cây sưởi tốt được không các bác. Các bác cho em hỏi nó có hao điện lắm không nếu để 24/24, và giá cả nó thế nà o vậy các bác.....tại em thấy trời có vẻ lạnh nên sợ cá bị bệnh nấm.

6. anh2nhawe

anh2nhawe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình mới mua cây sưởi 200W hiệu lifetech bằng inox giá 80k, theo mình thấy nó sử dụng cũng được, bạn thử xem
    P/s: 200W = 0.2KW/h
    1 ngày = 24h x 0.2 kW/h = 4.8kW
    1 tháng = 30 ngày x.................
    ..................
    Từ đây bạn có thể tính tiền điện cho 1 tháng được rồi đó~X( =)) . Hy vọng tính xong bạn đừng chóng mặt nha:laughing: =)) =))

Last edited: 25/12/07
  7. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Khi thời tiết thay đổi rõ rệt nếu có điều kiện thì nên cắm sưởi điều chỉnh lại nhiệt độ cho hợp lý .Thường thì sưởi được cắm sẵn trong hồ & điều chỉnh ở nhiệt độ thích hợp cho cá,vì thế sưởi sẽ hoạt động khi có sự chênh lệch nhiệt độ .
    Sưởi sẽ hoạt động khi nhiệt độ nước giảm xuống hơn mức đã chọn sẵn,khi nhiệt độ đạt ngưỡng chọn sẵn,sười sẽ tự ngắt cho đến khi có sự thay đổi nhiệt độ dưới mức .
    Bạn không thể làm phép tính công suất x 24 giờ mà phải tùy theo nhiệt độ môi trường chênh lệch nhiều hay ít với mức nhiệt độ được chọn sẵn,thể tích hồ bao nhiêu ?tốc độ giảm nhiệt của hồ cá cũng khác nhau,hồ trong nhà khác với hồ ngay cửa sổ,hồ đậy kín khác với hồ che lưới,diện tích mặt nước lớn cũng khác với hồ có thể tích lớn mà diện tích mặt nước nhỏ ....vì thế chỉ tính được công suất tiêu thụ thực tế tùy theo từng hồ .
    Sưởi là điều cần thiết phải có nhất là những vùng khí hậu lạnh,thất thường .Chú cá rồng đắt hơn tiền điện nhiều,đôi lúc tổng hợp lại tiền điện đã xài cho bơm,sưởi ..thấy khá lớn nhưng khi cá có chuyện gì thì số tiền đó nếu có tiết kiệm được cũng không thể mua lại được chú cá yêu :D

8. bibiLam

bibiLam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Mới đi mua 2 con Kim Ngân (ở Lưu Xuân Tín kêu vậy, nơi khác thì không biết), mua về được 1 ngày, ngày hôm sau còn 1 con (bị con KLU xử roài :(), con còn lại không biết chừng nào ra đi đây?

9. anh2nhawe

Thích đã nhận:
    0
    Mình thấy mua chú cá hỏa tiển hay cá gì đó mình không chắc(loại giống cá linh) khoảng 10k/con. MẤy con này dọn hồ cũng sạch lắm, nó ăn cả mảng bám trên keo silicon luôn, các bạn thử xem:)

10. Turn9

Turn9 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn nói thế này mình cũng chỉ biết cắn lưỡi thôi (thậm chí cá linh mình còn chưa nghe bao giờ nữa) được thì cho mình xin cái hình. Thx

11. anh2nhawe

Thích đã nhận:
    0
    :laughing: Bạn không biết cá linh à: đây là loại cá sông, ở miền tây có rất nhiều vào mùa nước nổi, ăn rất ngon(canh chua, chiên bột, hấp mía...)=P~ =P~
    Cá mình nói là hỏa tiển, bạn ra tiệm cá là biết ngay

12. tigerblue9904

Thích đã nhận:
    5
    em thấy cá hoả tiễn đâu có dọn hồ được các bác, em thấy nó ăn tôm tép bình thường thôi àh. Em cũng đang bị tình trạng ố vàng ở mấy chỗ silicon trong hồ, khi thau hồ em lại phải cho tay vào chà chà cho nó ra, các bác có cách nào làm cho mấy chỗ silicon không bị ố bàng như vậy không các bác...thanks các bác nhiều

13. anh2nhawe

Thích đã nhận:
    0
    cá hỏa tiển loại 10k/1con chứ không phải sấu hỏa tiển đâu bạn[-(
    mình nuôi 2 ẻm trong hồ cá rồng,không cho ăn gì hết,thấy trong hồ cũng bớt dơ hơn

14. tigerblue9904

Thích đã nhận:
    5
    Bác cho em xin cái hình được không bác, và chỉ chỗ em ma với...mà nó có làm cho tình trạng ố vàng ở chỗ silicon hết không bác

15. anh2nhawe

Thích đã nhận:
    0
    mình mới 24t thôi, đừng gọi bằng bác già lắm:laughing:
    Rất tiếc mình không có hình,mình nghỉ tiệm cá ngoài NT, LXT chỗ nào cũng có bán
    Giảm tình trạng ố vàng ở chỗ keo silicon thì mình potay.com:D

16. pinturicchio

pinturicchio Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá hỏa tiễn 10k/con lớn bằng chừng nào vậy anh? anh mua ở đâu mà giá 10k/con vậy? nếu nuôi chung với ngân long cở 30cm thì có sao không anh?