các bác cho em hỏi

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi phat, 28/3/06.

1. phat

phat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    119
    tuy ở xa tận chân trời nhưng ở ngay trước mắt
    các bác cho em hỏi đất nền của bác codai là gì mà em thấy cái bài Bể do codai setup-Phầnn 4 không biết sao cây nó lơn nhanh như thổi các bác có thể truyền thụ cho em không tại vì cây nhà em sau mà trồng từ trước Tết đến giờ mà thấy chẳng cao bao nhiêu

2. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    .
    Codai xin chào phat. Thường thì ở giai đoạn đầu khi set up bể codai cố tình cho cây lớn nhanh . Còn khi đã ổn định rồi mà lớn như vầy hoài có nước mà cụp xương sống vì cắt tỉa thôi:crying: . Ngoài những bể cây lớn nhanh codai còn có những bể bon sai nữa:)

3. phat

phat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    119
    nhưng chú có thể nói cho con biết thành phần đất nền của chú có cái gì mà cây nó lớn nhanh quá

4. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    .
    Trong nền bể thủy sinh của chú có đầy đủ các chất dinh dưỡng cần thiết cho cây như các nguyên tố đa lượng , trung lượng và vi lượng . Để cho dể hiểu chú có thể nói với con như sau . Cây cối nhìn bề ngoài tường là vô tri vô giác , nhưng nếu con nhìn với một góc độ nào đó nó gần giống như con người , chúng có khẩu vị riêng như người , cũng biết thích món này hay chê món kia . Khi khỏe thì ăn nhiều dầu mỡ cũng không sao , mà lại còn giúp cho cơ thể có nhiều năng lượng , khi đau yếu thì bao cao lương cũng không thèm chỉ mơ bác cháo hành nóng giải cảm và kích thích bộ máy tiêu hóa... Trường hợp cây trong bể của con chú nghĩ là có thể nền của con có đầy đủ các chất nhưng không phải là một thực đơn đúng khẩu vị của cây nên chúng không dùng . Trường hợp thứ hai là do con nêm nếm còn thiếu gì đó. Nếu có thể con nên post hình lên cho chú xem đi . Nhất định là chú có thể giúp cho con . Thân

5. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    hì hì nhưng ma cái nguyên tố đó anh trộn vào chất nền là gì ??? anh VD đi..cho em vơi mọi người học hỏi luôn..he he
    mà cả cách anh trồng cây nữa..sao cây trồng dầy đẹp thế..phê lòi mắt !!

6. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Hi hi . Một bản tân nhạc hay cũng gồm những nốt đồ , rê , mi , pha...Một bản cổ nhạc hay cũng gồm hò , sự, san , xê , cống...Một kiệt tác hội họa cũng từ ba màu chính mà ra. Một món ăn ngon hay dở cũng không ngoài các chất bột , đường , đạm , béo...Một nền bể thủy sinh tiêu chuẩn không ngoài N,P,K, Fe, Mn, Cu...
    Từ những chất cơ bản như bột , đường , đạm ....Người ta có thể làm ra nhiều món thức ăn nhằm vào nhiều mục đích khác nhau. Ăn để bổ xung nguồn năng lượng cho cơ thể , ăn để thi đấu(kết hợp tập luyện), ăn để trị bệnh, ăn để làm đẹp ....Ngoài những món ăn bổ ích trên còn có những món ăn có thể gây bệnh hay là không có lợi về lâu dài cho sức khỏe. Nếu chúng ta quá chú trọnng đến chất lượng bữa ăn mà quên cách ăn có thể làm giảm thành tích thi đấu của vận động viên , ngoài ra có thể gây bệnh tim mạch , tiểu đường , ung thư. Trong bể thủy sinh cũng tương tự chưa chắc thật đầy đủ dinh dưỡng đã là đẹp ,mà hơi thiếu cũng chưa chắc đã xấu. Quang trọng nhất là ở cách chăm sóc. Dù cho với một phân nền xịn như thế nào đi nữa , nếu chăm sóc không đúng cách thì khó mà khỏe đẹp cho được:D :D :D

7. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Hi anh codai và cả nhà.
    @phat và @mynlone cứ tiếp tục phát huy, bám sát thắt lưng anh codai mà....hỏi. Anh codai chuyến này chắc mệt rồi. khà khà khà

8. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Không sao , không có sao . Các bạn cứ hỏi . Giống như các bạn hỏi codai cách để chạy xe đạp những gì codai có thể chỉ cho bạn là nói về cấu tạo của một chiếc xe đạp , chức năng của từng bộ phận , cách cầm tay lái , cách đạp , cách phanh , luật giao thông ....Còn nếu như bạn hỏi codai khi xe nghiên bao nhiêu độ thì phải đánh tay lái qua phải hay trái bao nhiêu độ mới có thể lấy thăng bằng , hay là tuyệt chiêu không cần phải tập mà có thể trở thành một tay lái lụa (hà đông) trên đường phố , hay là chạy bằng một bánh mà không bị té thì codai.....bó tay ( chân không dám bó vì phải để mà bỏ chạy chứ:D :D ) Mấy vấn đề tương tự thì tự bạn tập luyện chứ ai mà chỉ cho được phải hông Mig29:D :D :D

9. Billykid

Billykid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Anh codai chưa đuối mà, bí mật vẫn chưa đc bật mí. Em vẫn ko hiểu giai đoạn đầu anh thường thúc cây lớn thật nhanh (thắc mắc 1), sau giai đoạn thúc anh sẽ cho cây chậm lại (thắc mắc 2).
    Anh cho em hỏi anh làm cách nào mà đc như vậy ????????????

10. phat

phat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    119
    con củng có những thắc mắc giống Billykid nữa chú codai có thê giải thich không

11. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    Em có 1 bể trồng "cây cối" .Hồi trước làm nền phân nó ít quá hay sao á mà giờ hình như hết phân rồi hay sao á, cây nó bị cháy lá..hic, làm sao giờ bác co dai? lôi lên làm lại hết à?chắc phải qua nhà bác quá, mấy cây nó bị cháy gần hết rồi...Dạo này sắp thi rồi nên ko coi sóc làm lại cái hồ, sợ thi lại hay rớt thì chết, năm 2 rùi. tội lũ cây quá...

12. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    Các bác ơi nhất định phải hỏi Bác codai cái cách làm cho cây Phát triển tốt vậy là như thế nào thôi. Hì hì, bác codai đừng giận nhé, bác cho anh em biết đi, chỉ cần là ví dụ ở 1 vài loài thôi. Mong bác hồi âm!

13. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    oài anh cỏ dại ơi,,làm nền tốt xong lại còn phải chăm sóc cây nữa hả anh..thế chăm sóc như thế nào??..phải cần đến cái gì..anh ví dụ cụ thể nuôn đi được ko ạ ??? thank you anh..heeeeeeee:p

14. Vako

Vako Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    sao mọi người cứ quan tâm đến cái đáy thế nhỉ? Vako tui nghĩ cái đầu tiên quan tâm đến là nước chứ!

Last edited: 3/4/06
  15. cuong

cuong Moderator

Thích đã nhận:
    417
    Mình thì nghĩ ngược lại :

Hầu hết các cây "khó tính" đều phát triển tốt nhờ công thức : ánh sáng + phân (trong nền và trong nước) + CO2

Anh codai là 1 nhạc trưởng (hay 1 đầu bếp) có nhiệm vụ làm cho 3 thứ này hòa hợp với nhau :applause: tùy theo sự đòi hỏi của từng loại cây

16. fahsailam

fahsailam Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    257
    Theo mình thì mọi người phải quan tâm đến tất cả những gì liên quan đến hồ thủy sinh. Mình không thể quan tâm đến 1 hay 2 thứ được.
    1. Hồ để trồng cây phải làm sao và đặt ở vị trí nào?
    2. Nước để bỏ vào hồ có độ pH, GH, KH bao nhiêu?
    3. Lọc nước có thể lọc sạch được nước hay không?
    4. Co2 có đúng liều lượng?
    5. Ánh sáng có đủ cho cây quang hợp?
    6. Chất liệu làm nền hồ có đáp ứng được yêu cầu"Thông thoáng, không làm ảnh hưởng đến nước vv."?
    7. Dinh dưỡng có đầy đủ cho cây hay không?
    8. Nhiệt độ trong hồ cao hoặc thấp?
    9. Cây thủy sinh mà mình muốn trồng phải trồng như thế nào, phải buộc cây vào gỗ, trồng từng bụi hoặc từng cây vv.

17. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Cho mình góp ý thế này nhé.
    Phân trong nền là rất khó thay đổi khi đã hoàn tất bể.
    Vậy những gì còn lại mà chúng ta có thể tác động, thay đổi về sau là nước, phân nước, nhiệt độ, ánh sáng.
    Cụ thể thế nào phụ thuộc rất nhiều vào giống cây, kinh nghiệm của mỗi người. Không có công thức chung được. Phải không anh codai và cả nhà ? :)

18. Vako

Vako Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Vako tui tuy cũng vừa chơi thủy sinh đây thôi, có được chút ít kinh nghiệm, cũng muốn chia sẽ với mọi người.
    thèng kaboom bạn tui có nói với tui 1 câu mà tui thấy cũng khá là đúng "muốn trồng được thủy sinh trước tiên phải lo đến 2N: nước và nắng" (câu này của người ta nói với nó, chứ nó làm sao có được câu hay đến dậy =)) =))).
    NẮNG thì ai cũng biết, đó là chọn đèn sao cho phù hợp, thời gian chiếu sáng thế nào cho phù hợp, lượng đèn bao nhiêu cho phù hợp. Cái ni quá dễ, bài tham khảo đầy rẫy forum :D:D:D
    nhưng còn cái đau đầu hơn là NƯỚC. Đã gọi là "THỦY SINH" thì môi trường nước là cực kỳ quan trọng. Cây cối muốn "ăn" được thì trước tiên phải "sống", mà cây muốn "sống" thì phải có một môi trường "NƯỚC" thích hợp. Chữ NƯỚC ở đây không phải chỉ là một chất lỏng không màu không mùi không vị, mà hằng hà sa số những chỉ tiêu kéo theo của nước mà ta không thể nào bỏ qua nhu pH, nhiệt độ, KH, GH, độ hòa tan CO2. Cũng từ đó mà hằng hà sa số mối quan tâm khác sinh ra, làm sao để có được nước với các chỉ tiêu mà ta mong muốn, sữ dụng nền đáy thế nào để không làm ảnh hưởng đến các chỉ tiêu này, CO2 sữ dụng thế nào, làm sao để duy trì chất lượng thế này trong một thời gian dài, nhà tui xài nước giếng, nhà bạn xài nước máy, làm sao để cả tui và bạn tạo được chất lượng nước như thế... vâng vâng và vâng vâng... Nhưng mà môi trường NƯỚC thế nào là thích hợp?? cái ni chắc có lẽ là dể nhất, tìm trên các trang web mà cụ thể nhất là ABV, chắc chắn mỗi người sẽ tìm được tất cả!
    Khi cây sống được rồi thì bước tất yếu típ theo của chúng ta chính là làm sao để cây đẹp. Cái này mới tới lúc ta đụng đến cái phần nền đáy. Ở nước ngoài thì mọi thứ đã được làm sẳn, rất dể dànng. Nhưng ở VN chỉ có vài lựa chọn, cắn răng cắn lợi xài đồ hiệu (ADA chẳng hạn), xài đồ TQ rẻ hơn một chút nhưng có lẽ chỉ đáp ứng được cho những người chơi tương đối dể dải, và cuối cùng làm dùng phân made in tự mình. Vako tui chọn cách cuối cùng và đang rất là hứng thú với những gì đã, đang đạt được. Sao mọi người cũng không thử như vậy?
    Để đạt được trình độ hiện tại, tui nghĩ anh codai hay anh aquarius, anh Vio... đã phải tốn không ít thời gian và công sức, do đó thật không công bằng cho họ cũng như cho những người đang mày mò tìm cách trồng cây thủy sinh khi mà bạn lại muốn có thể đạt được những kết quả đó mà không phải tốn chút công sức nào?

19. Suoi Hien

Suoi Hien New Member

Thích đã nhận:
    0
    Nếm đau thương từ từ mới được ( tự động viên mình)

Đúng như Bác Vako nói! Tớ nghĩ Các anh ấy đã đổ mồ hôi sôi nước mắt vì niềm đam mê này, không nhỏ chút nào
    Và theo Tôi còn thế này nữa: Anh codai và các cao thủ khác cũng không phải khó khăn gì để mà giử bí quyết đâu, nhưng thật sự Họ chỉ có thể truyền đạt những kinh nghiệm cơ bản hoặc phải thấy thực tế Bể của ta đang trong giai đoạn phát triển thế nào, phân, nước, ánh sáng... ra sao mới có thể có ý kiến chỉ giáo chúng ta trong từng trường hợp cụ thể, hoặc các anh không thể diễn đạt từng chi tiết cụ thể hoặc có diễn đạt ta cũng không thể thực hiện 100% nguyên bản được. Giống như dạy em bé ăn cơm, chỉ có thể dạy cách múc và ăn, không thể bảo bé gắp đồ ăn trong 5s, nhai trong 10s và nuốt trong 15s ( cơm, cháo, mì, hủ tiếu, cá, thịt , zăm bong ... vô vàn thứ:laughing: thời gian luôn khác nhau) làm sao chúng ta có thể thực hiện cách ăn với thời gian và động tác như nhau được. Vậy cách chơi cơ bản thì giống nhau nhưng chi tiết có khác. Âu là, dần dần mà mài mò thôi, mong là Tớ và Các bạn mới gặp đau thương vừa vừa thôi, để còn không nản mà chơi.
    À! Tớ cũng nghĩ như Bác MIG29 : mọi thứ đều phải quan tâm nhưng có thể vá lỗi đối với nước, ánh sáng, nhiệt độ, ph, co2... nhưng bể đã hoàn thành, vá lỗi phân nền ~X( ,... Ôi cóc chua thế!

20. yamahaj

yamahaj Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác Vũ ơi, em vừa mua một số đất trộn từ cửa hàng bác (213A NCT) về làm nền. Sau khi setup còn dư một lượng kha khá. EM dự định để dàng làm tiếp hồ nhỏ để trên bàn, nhưng hiện nay chưa tiến hành được vì chưa có thời gian. Vậy số đất còn dư này cứ tiếp tục bỏ trong bao nylon (nguyên thủy như lúc khuân ra từ cửa hàng của bác) để dành có được kg, và để được bao lâu mà không làm ảnh hưởng đến chất lượng?
    Rất mong bác và các thành viên giàu kinh nghiệm trợ giúp lính mới như em. Cám ơn!