Các bác cho em hỏi ??????

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi pzeter, 11/6/08.

1. pzeter

pzeter Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em mới tập chơi cá la hán nên ko rõ mấy vấn đề nên nhờ các bác giải thích giùm ! Thank trước nha !~X(~X(
    Chú cá nhà em bị đen vây nhưng ko hiểu vì sao ? " mong các bác giúp đỡ " , có loại thuốc đặc trị ko các bác ?
    Cho em hỏi thêm câu nữa nha ! Có loại thuốc nào ngâm cá làm em nó đổi mầu ko ?
    Lưu ý là chú cá của em chỉ mới có gần hai ngón thui !!!!!
    THANK lần nữa các bác!!!!!!

2. BANGTUYET

BANGTUYET Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn nên up hình cá của bạn lên để anh em dễ đoán bệnh hơn ,còn không có thuốc nào ngâm cho cá đổi màu đâu bạn ơi

3. quangkc

quangkc Member

Thích đã nhận:
    0
    mình thấy các topic khác cũng có đề cập vấn đề này, nguyên nhân có thể do môi trường nước: độ pH ko hợp lý, quá nhiều NaCl ( muối )...hoặc do cá hay bị giật mình...
    Còn thuốc để ngâm làm cá đổi màu thì có đấy, đó là phẩm nhuộm, hehe :p ( nói vậy thôi chứ đừng làm thật nha :D )

4. pzeter

pzeter Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chắc bác nói đúng rùi vì thỉnh thoảng em nó hơi sợ mầu bị nhạt đi :crying::crying::crying:
    Khi mua em nó ở ngoài hàng em nó là chú cá nhỏ cuối cùng , giờ về nhà em nó đang lên đầu khá tốt , châu lúc mới về bị lặn thì nay cũng đang lên ( lên cả ở trên đầu nữa )
    Ah!Em nó còn có quầng xanh ở mắt nữa trông rất nổi bật!=))=))
    Em nó còn nhỏ mà ăn kinh khủng quá ta , dùng tôm bóc vỏ chỉ cần để cách mặt nước khoảng 6 hay 7 phân gì đó mà em nó nhảy cả lên " tọp " phát thế là xong ( kinh thật )

5. pzeter

pzeter Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác có biết có loại cá nào ngoại trừ cá dọn bể có thể sống chung với cá la hán ko ???
    Ah!Em thấy ở ngoài hàng cá người ta thường cho một ngăn ca la hán có một con dọn bể , có loại don bể nào ăn phân cá la hán ko nhỉ ?????

6. BANGTUYET

Thích đã nhận:
    0
    không có loại cá dọn bể nào tốt hơn cá lau kính đâu và bạn cũng không nên thả chung với các loại cá khác vì sẻ bị cá lahan cắn chết hết thôi

7. pzeter

pzeter Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hix ! Vậy thì em nó cô đơn quá , đành cho em nó tập soi gương vậy
    Mà có bác nào biết nên cho cá soi gương bao lâu thì tốt không ? Nếu cho em nó soi gương quá nhiều thì có ảnh hưởng gì về sau không nhỉ ????

8. BANGTUYET

Thích đã nhận:
    0
    mỗi ngày bạn nên cho cá soi gương 2 lần sáng chiều và mỗi lần 15 phút thôi

9. pzeter

pzeter Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Tui cũng nghĩ như vậy nhưng hỏi lại để cho chắc ăn không nhỡ em nó về sau có làm sao thì toi !!!!!