Các bác cho em lời khuyên.

Thảo luận trong 'CHIM KHƯỚU - SÁO - NHỒNG ( Yểng)' bắt đầu bởi huypas, 26/11/10.

1. huypas

huypas Member

Thích đã nhận:
    5
    Nhà em có con khướu mun. thỉnh thoảng nó hót tầm 15 phút liên tục 1 ngày hót tầm 5 đến 10 lần. vì dạo trước anh em mới cho nên không biết tắm kiểu gì toàn xịt nước vào cho no tắm. nhưng bây giờ em biết rồi. đi mua 1 cái lồng tắm về cho nó. nhưng sang chim sang lồng tắm không được. nó chẳng chịu sang. em có bắt 1 chú dế để nhử nó nhưng cũng chịu. em đứng gân thì nó hay nhảy bám lên thành lồng. cầm dế trên tay cho no ăn mà nó cũng không ăn.
    bác nào có kinh nghiẹm chỉ em với. bác có kiện pót cho em xem cái lồng tắm của các bác nhé.

Hiền cô nương thích bài này.
  2. donphuong_docma

donphuong_docma Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,449
    bác chùm áo lồng kín chỉ để hở mỗi cửa để cho sang lồng tắm .
    Chúc bác thành công .

ttn_ct and Hiền cô nương like this.
  3. huypas

huypas Member

Thích đã nhận:
    5
    thanks bác ! cả ngày hum này lùa mãi nó không sang. chắc chim em chưa dạn người. mai em sẽ làm theo cách của bác. bác có kinh nghiẹm chỉ em lun cách dạy cho chim nó dạn lên được không ạ. thanks bác nhìu lắm.

ttn_ct and Hiền cô nương like this.
  4. huypas

huypas Member

Thích đã nhận:
    5
    thanks bác cuối cùng em cũng dụ được nó. mà bác ơi. bác biết làm cách nào cho chim dạn người hơn không bác chỉ em với.

5. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    cho nó thèm cào cào mấy hôm,bác cầm tay dua cho vài lần là ok(đưa ra cho em nó thấy rồi để vào lồng chứa không cầm luôn nhe như vậy là mời lơi đó em nó hông thèm đâu khakha).loại này tham ăn lắm dễ dụ như trư bác giới vậy hihi

6. Hiền cô nương

Hiền cô nương Moderator

Thích đã nhận:
    917
    Lồng nên treo cố định 1 nơi, cao ngang tầm đầu, thường xuyên cho em nó ăn cào cào, ban đầu thì thả cào cào vào lồng nhưng khi em nó quen rồi thì nên cầm ở tay và đưa chậm tay lại gần, sau đó thả vào lu chứa bột, sau một thời gian là em nó dạn ngay!

7. Thánh Vương

Thánh Vương Well-Known Member

Thích đã nhận:
    102
    Sáng sớm Lấy cóng nước trong lồng nuôi ra . Khi khát nó sẽ phải sang lồng tắm uống nước . Sau đó để lồng tắm vào nơi yên tỉnh thì nó sẽ tắm thôi .::-$:-$ Có thể những ngày đầu nó thà chịu khát chứ không qua , bạn cứ làm như vậy khoảng 1 tuấn chắc chắn nó sẽ qua .:D Chiều nhớ để cóng nước vào lồng nuôi nhé ! không là toi mạng nó đấy .=;

8. ndcuong

ndcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    911
    Đồng ý với các bạn về việc cho chim ăn uống để dụ chim quen người, theo em ngoài các giải pháp đó thì nên treo lồng ở chỗ đông người; đầu tiên treo cao 1 chút, dàn dần hạ thấp độ cao là ok liền.

9. HUY HNNT

HUY HNNT Lãng du

Thích đã nhận:
    7,987
    Còn một cách nữa là trước khi cho tắm , bác cho nó phơi nắng rát rồi xịt nước cho ướt lông , nhớ rút hết nước trong lồng nuôi ra nhé , để lồng tắm nơi yên tĩnh , một mình nó một góc , máng tắm cho ít nước thôi ( nước trong máng cao khoảng 1cmthooi , cho nó đỡ sợ )