Các bác cho em xin hỏi 1 tý, về cá la hán !

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi LiveOrDie, 16/5/07.

1. LiveOrDie

LiveOrDie Member

Thích đã nhận:
    0
    Thèng nhóc ở nhà em hỗm rài nó toàn ị ra phân trắng. Cho em xin hỏi, phải nó đã bị bệnh viêm đường ruột hay ko và căn bệnh này chữa trị như thế nèo. Mong các bác cho em 1 cách chữa trị thật hữu dụng:D, vì em mới biết chơi cá gần đây thoai !:(

2. truong

truong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cá bạn đi phân trắng rồi bạn ra tiệm mua thuốc tím trị đường ruột về ngâm cho nó đi ngưng cho ăn vài ngày sau đó cho ăn cá hoặc cái gì đó ko nên cho ăn tép.Trời này cá hay bị bệnh lắm

3. antony

antony Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn rút nước hồ hoặc với cá ra hồ nhỏ hơn-tắt máy lọc chỉ sục khí -mua thuốc Metronidazol ở ngoài tiệm thuốc tây ( chỉ mấy nghìn 1 vỉ, mua loại của Pháp cũng được 500mg/1viên) bỏ vào hồ cho nó tự tan theo tỉ lệ 1000mg = 100l nước, nhớbỏ thêm muối vào.
    Ngày hôm sau rút nước cạn ( đến khi nào có thể ) lại bỏ thuốc và muối theo tỉ lệ trên đến khi nào cá hết bệnh ( khoảng 4 - 7 ngày )
    Bạn cũng có thể ra tiệm cá mua thuốc của TQ ngâm như vậy cũng hay lắm. ( nhớ hỏi người bán cách ngâm )
    Hoặc thuốc của Đức 23k / gói. Hai loại thuốc này trị nhanh hơn 9 khoảng ( 2 ngày ) nhưng theo mình nên dùng Metro vì chậm chậm nhưng cá không sốc.
    Chúc cá bạn mau hết bệnh

4. LiveOrDie

LiveOrDie Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn các bác đã chỉ dẫn cho em........hehehe :laughing: