Các bác cho hỏi đây là rêu gì, cách diệt????

Thảo luận trong 'Rêu hại' bắt đầu bởi caothaivu, 18/10/10.

1. caothaivu

caothaivu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    541
    Bể em đang bị loại rêu này hoành hành, đã 3-4 tháng nay mà ko chịu hết.
    Bác nào biết cách điều trị thằng này giúp em một tay với ạ.

2. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Rêu này đơn giản nhất là H2O2 , Vũ cứ search lại từ khóa : "cuộc chiến với rêu đen "

muoivankhatmau and caothaivu like this.
  3. alochaymau

alochaymau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    92
    Trước nhà mình cũng bị rêu này mà chơi oxi già không ăn thua. Sau đấy mình mua 3 đôi cá bút chì về thả kết hợp với cắt bớt những cây đã dính rêu vứt đi. Kết quả là 2 tuần sau hết sạch :D

4. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862

Mô tả
    Phát triển trong những sợi có các chi nhánh ra. Trông giống như nhung hươu nai. Màu đen đến xám / màu xanh lá cây trong màu sắc và đôi khi có màu đỏ.
    Nguyên nhânCO2 thấp và / hoặc lưu thông nước kém. Một bể cá nhiều cá và cặn đáy bị tích lũy. Lọc bẩn. Cũng đáng lo ngại chất bẩn kg giảm bớt sau khi thay nước.
    Removal Kiểm tra mức độ CO2 và chắc chắn rằng bạn đã có dòng chảy tốt. Giảm ăn, hút các chất bẩn và loại bỏ rác.

Tên loại rêu này là "Rêu sừng hươu".

muoivankhatmau thích bài này.
  5. hangsapphire

hangsapphire Active Member

Thích đã nhận:
    16
    Của mình cũng bị loại rêu đen này
    Chính những chỗ có dòng chảy mạnh - ngọn cỏ tóc chẳng hạn lại có nhiều sợi rêu này bám vào. Bọn này hay bám vào lá hoặc thân cây nên khi lấy ra toàn bị nhổ cả cây ra thôi
    Thế là theo bác NDL nguyên nhân là thiếu Co2 và nước bẩn ạ, mình sẽ ít cho cá ăn và chăm thay nước hơn mới được....

6. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Thiếu CO2, lượng CO2 giao động mạnh trong một ngày gần như luôn là nguyên nhân và nguồn gốc của rêu tảo. Tốt nhất là để CO2 chạy 24/24. Nếu có phải tắt CO2 thì nên bật trở lại khoảng 2h trước khi bật đèn.
    Bể của cụ Giáp nên xem lại dòng chảy, cách hòa tan CO2 và thay nước liên tục 3 lần/ tuần xem sao ạ.

hangsapphire thích bài này.
  7. caothaivu

Thích đã nhận:
    541
    Các cụ nhìn kỹ giúp em nhé, loại em post lên ko phải loại này đâu các cụ ah. Loại bác NDL post lên em cũng bị nhiều rồi lên em biết.
    Loại trong bể của em nó mềm như nhung, chứ ko phải loại vo viên thấy nhơn nhớt như hình của bác NDL đâu ạ.
    các bác có thể so sánh nhé
    còn đây là trong bể của em

Last edited: 18/10/10
  8. VKN

VKN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,469
    Em dính thằng này ở bể to hay nhỏ vậy? Đã thử tìm hiểu nguyên nhân, gốc rễ của vấn đề chưa? Nó tự nhiên phát sinh sau khi bể đã ổn định hay do nền mới, hay mới thêm phân nhét? Nếu diệt thì đơn giản nhất là cách của anh TT, và kết hợp thay nước, rồi cắt hẳn lá nào dính nhiều đi...Không biết nguyên nhân, không diệt tận gốc được...

9. caothaivu

Thích đã nhận:
    541
    Loại rêu này mới đầu nó chỉ có một ít trên đá, đã xuất hiện từ bể trước. Nhưng ko thấy bùng phát lên em cũng ko để ý lắm. Khi làm lại bể, có thể mới lên dưỡng dồi dào quá lên nó mới bùng phát cùng với rêu nâu. Nhưng hôm trước em đã xịt h2o2 roài, đến hôm nay màu rêu đã chuyển hết sang màu trắng xanh roài. Hôm nay đánh tiếp đợt nữa chắc sẽ hết.
    Tối em sẽ cập nhật ảnh len cho các bác xem.

10. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Thế mà cụ kg quay video clip để hướng dẫn cách xịt oxy già cũng như liều lượng để khi ngắm kết quả ta dễ đánh giá hơn.

11. linhtp272

linhtp272 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    356
    hị hị bể em hôm rồi oánh oxi già hơi quá tay làm đi sạch đàn tép suối ,sáng ra thấy chúng nó nằm anh dũng ,người thì đỏ như luộc ,mấy cây lá mềm thì hỏng ,trân châu cao thì lá chuyển sang úa lun..dc cái xịt vô rêu hại bọt khí nhà ầm ầm..nên trước khi đánh các bác nên tắt lọc ,nếu đánh liều lượng cao thì oánh xong để tầm 1-2 tiếng rồi thay nước....ko thì ko hết cây mất .
    @ bác NDL còn tép suối em 1 ít nhá .:D

12. caothaivu

Thích đã nhận:
    541
    h2o2 em xịt trực tiếp vào chỗ rêu hại bám, sau 10 em thay nước ( dùng vòi nước hút trực tiếp nước ở chỗ vừa bơm oxy già vào). Liều lượng thì tùy vào mức độ bị rêu trong bể, cái này chắc ước lượng là chính. Sau 2 lần đánh oxy già, giờ đây rêu nó đã chuyển thành màu như dưới đây ạ.
    trước khi dùng oxy già
    Còn đây là sau khi diệt = oxy già

muoivankhatmau thích bài này.
  13. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Kể cũng nhanh và đẹp. Chừng nào hết hẳn thì cụ chụp tiếp nhá.
    Em đang chờ bể nhà em bùng phát để mua oxy già và xi lanh.

14. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Nói chung là nếu diệt rêu bằng oxy già thì cứ dùng mỗi ngày một ít trên từng diện tích nhỏ thì không cần thay nước ngay sau đó . H2O2 cũng mau bị phân huỷ và cung cấp thêm oxy cho môi trường , do đó có thể nói oxy già là thứ vũ khí hoá học rẻ tiền và không tồn đọng lâu trong môi trường bể thuỷ sinh . Trân châu cao thì kỵ tuyệt đối hầu hết các hoá chất lạ kể cả oxy già .

KenRum, rebirth and muoivankhatmau like this.