Các bác cho hỏi Gà có trùng huyết hay không

Thảo luận trong 'Gà tre – Gà cảnh' bắt đầu bởi nhhung, 12/5/11.

1. nhhung

nhhung Member

Thích đã nhận:
    4
    Em có 1 cặp gà thái chuối tuyết. nay muốn để gây giống. vậy đàn gà con sau này tiếp tục để giống có được ko? và có gọi là trùng huyết ko? và hệ quả của việc cùng chung huyết thống. mong các Bác và A&E có bài cho em nha.

2. kuranh

kuranh Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Nếu cặp gà cùng cha mẹ thì đồng huyết,và kết quả là ốm yếu bệnh tật.Lúc đó thì có con sống và có con chết.(Ý kiến của bản thân nên không biết đúng hay sai).

3. chuyenvega

chuyenvega Well-Known Member

Thích đã nhận:
    155
    ý kiến của kuranh thì cũng đúng và mình cũng được nhiều người nói tới rồi...nhưng mình nghỉ chắc ko sao cứ cho đổ giống,nghỉ là nhiều người mua được 1 cặp gà là đã khó khăn nên khi ép giống ra người ta giữ gà con nuôi,chứ nói theo cái cách mà sợ đồng huyết bị bệnh tật hay ốm yếu thì mình nghỉ chắc ko còn ai nuôi gà nữa rồi,chứ gà mình đẻ ra thì giữ cặp làm giống chắc ko bị gì đâu...!

4. TieuLily

TieuLily Well-Known Member

Thích đã nhận:
    214
    Nói chung thì cũng ốm yếu, đôi lúc có dị tật như là quẹo mỏ, quẹo lường nhưng mình thấy có con vẫn sống và phát triển tốt bình thường. Mình thấy có ngừoi còn cố tình đỗ đồng huyết để ra nhưng màu của ông bà nó, màu mà cha mẹ hiện tại kô có:D

5. TWODUONG

TWODUONG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    278
    Mình thấy có nhiều người chấp nhận đỗ đồng huyết và loại những em bệnh và chọn những em giống cha mẹ hay ông bà đẹp

6. Hai_BienHoa

Hai_BienHoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,290
    Đổ cận huyết hay đồng huyết mục đích nhằm đưa con gà về dòng thuần của nó...đúng như Tieulily nói...lấy lại màu lông, những đặc tính vượt trội của ông bà mà cha mẹ nó không có được....

7. Mtrong

Mtrong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    457
    đổ để lấy lại màu thì là vs giống TC là chính , còn chuối tuyết thì chắc chắn là sẽ lại ra chuối tuyết ( vs điều kiện bác k cho lai vs các màu khác ) , gà thái sức đề kháng đã khá thấp , cho lai cận huyết thì theo mình tỉ lệ sống của gà con k cao lắm , nhưng h` bạn mới bắt đầu chơi với 1 cặp , thì để chờ đến lúc đàn con của nó sinh sản được cũng còn 1 thời gian khá dài , bạn chưa cần lo lắm , đến lúc đấy cái khó ló cái khôn , bạn có thể bán bớt gà con nhà mình và mua thêm gà nhỏ ở bên ngoài vào để làm phong phú thêm nguồn gen tranh cận huyết

8. binhchau

binhchau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    349
    ở chỗ tớ thì họ bảo gà đồng huyết là gà lộn tông . có con đá rất hay nhưng hay phá ngang . vậy cũng không nên chơi gà này...

9. TieuLily

TieuLily Well-Known Member

Thích đã nhận:
    214
    Gà đá thì mình luôn cần nhưng đăc tính tốt, nhanh, mạnh, chuẩn, gà phải thật khỏe mạnh, còn riêng về gà kiểng nếu có cận huyết tí cung hôk sao hi hi

10. chuyenvega

chuyenvega Well-Known Member

Thích đã nhận:
    155
    theo mình nghỉ cha me trùng huyết đổ ra đàn con thì được chứ đừng từ đàn con sau mà đổ ra để cho trùng huyết nữa thì ko nên......!

---------- Bài viết thêm vào lúc 07:11 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 07:10 PM ----------

bạn có thể bán bớt đàn gà con và giữ em trống nào ngon ngon ở lại và mua thêm mái khác về là ok,còn ko bạn trao đổi với ai cũng được....!

11. nhhung

nhhung Member

Thích đã nhận:
    4
    Cám ơn các A&E đã cho Hùng kinh nghiệm quý này nha.

12. cocobantam

cocobantam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    289
    gà thái có mang gen lặn gây chết,nếu đồng hợp tử gà con sẽ chết phôi hay sau khi nở 24h sẽ chết,nếu bạn cho lai trùng huyết tỉ lệ đồng hợp tử sẽ cao hơn ảnh hưởng nhiều đến sức sống của gà con,theo mình nghĩ tốt nhất khi lựa chọn bạn giữ lại gà mái và đem gà trống đi đổi như vậy bạn tránh được hiện tượng trên thôi