các bác cho hỏi về cám chào mào với

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng cho chào mào' bắt đầu bởi căươn, 8/3/10.

1. căươn

căươn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    136
    em có luôi một chú chào mào em mua mmootj túi cám cò nửa cân cộng 1 lạng ớt và 2 lạng tằm về xay nhỏ cho lên bếp sao khô trộn đều cho chim an thế có được ko các bác có gì các bác chỉ giúp nhé

2. thegioicacanh

thegioicacanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    127
    Mỗi người một cách làm cám thôi anh ơi!Nếu anh làm cám mà chim ăn ko bị đi chảy, hót căng,sung,nói chung ko ảnh hưởng xấu tới chim thì cứ cho ăn thôi!Thường thì cám nào cũng phải có lòng đỏ trứng hết á anh!

chaomaobt thích bài này.
  3. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    trên diển đàn củng có nhiều công thức rồi bạn, theo minh bạn ko nên cho ớt vào cám tốt hơn nên cho chim ăn ớt tươi riêng như ăn trái cây vậy, cho ớt vào cám mình thấy ko phổ biến lắm cách chẳng khác nào ép chim phải ăn ớt, mà ko phải con nào củng thích ăn ớt, mình thấy nó chưa phổ biến lắm nên chưa có kiểm chứng tốt hay xấu, cách này chỉ giành cho mấy pro thôi bạn, nếu mới làm cám lần đầu ko nên mạo hiểm quá, nên xem mấy công thức cám có trên diển đàn đã được anh em đang sử dụng rồi xài thử , khi nào thấy hợp nhất với mình thì dùng hoặc thay dổi chút ít cho phù hợp với điều hiện của mình, cái này củng đòi hởi thời gian đó bạn mới rút ra được .. thân !!!!

chaomaobt and căươn like this.
  4. con_chim_non

con_chim_non Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    Đúng là cám mỗi người 1 kiểu chả ai giống ai miễn chim khỏe mạnh hót hét đều là vui. Mình thì cứ 1 túi ba vì+ 5 lòng đỏ + 100g tép khô + 50g lạc sao khô. Sâu dế thỉnh thoảng + chuối, táo đều đạn. Đơn giảm vậy thôi.

5. căươn

căươn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    136
    cám ơn bạn old-monlight đã cho tôi ý kiến hay tôi sẽ xem công thức cám ở trên diễn đàn

chaomaobt thích bài này.
  6. Bom Bi

Bom Bi Member

Thích đã nhận:
    41
    Chào Bạn

Mình có bài cám này tỉ lệ khi sấy khô còn 2,5kg cám, mình cho 10 chú ăn trong vòng 1 tháng bạn xem thử nhé:
    Gạo nếp=1bát
    Gạo tẻ=1 bát
    Đỗ xanh=4 lạng
    Đỗ tương=2 lạng
    Lạc =3 lạng
    Cám Bavì= 1 gói
    Tôm khô=2 lạng
    Trứng gà=20quả (lấy 18 lòng đỏ,2lòng trắng)
    Trứng Cút= 40 quả (lấy cả)
    Cách làm:Gạo,đỗ,lạc cho vào rang chín rồi say nhỏ trộn với cám Ba vì,tôm say với trứng cho nhỏ(để trứng sông) rồi cho vào hỗn hợp trộn đều cho lên lò vi song sấy cho khô kiệt là ok

7. taolatao

taolatao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    hjc nuôi chào mào cũng kì công như nuôi khuyên thía này,em đang định làm chú chào mào về chơi thử coi thế nào mà thấy có vẻ hơi khó