Các bác cho hỏi về mật độ cá cảnh!

Thảo luận trong 'CÁ NƯỚC NGỌT' bắt đầu bởi mph, 27/5/06.

1. mph

mph Member

Thích đã nhận:
    1
    Các bác có kinh nghiệm, tư vấn giúp em xem mật độ thả cá trong bể thủy sinh như thế nào? Bao nhiêu con / lít nước?

Vấn đề là em thích thả các loại cá cỏ (tức là những bọn nhỏ dưới 2 đốt ngón tay, dạng hồng từ kì, bình tích, neon, kim tơ..., to nhất cũng chỉ là sặc gấm), nhưng tính cũng tham, nên thả ít nhìn thấy loãng loãng lại mua về thả thêm, đến lúc giật mình nhìn thấy chúng nó bơi như đường phố HN giờ tan tầm.

Thêm nữa, cá nhà em thỉnh thoảng có hiện tượng bụng phình to đùng, rồi có cảm giác như nặng quá mà chìm nghỉm, rồi tèo, ko rõ làm sao. Mấy con này lúc chết rồi người cũng nặng chịch, thả 1 phát là rơi tòm xuống đáy. Ko rõ lý do tại sao?

2. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Trong hồ thủy sinh ít có điều kiện thay nước, bạn nên nuôi mật độ vừa phải để giữ cân bằng sinh thái của hồ cá.

Vậy là cá của bạn bị chết no rồi :) Có một cách để giết cá nhanh là cho ăn thật nhiều. Cá vốn ham ăn, nhưng ăn nhiều mà không tiêu hóa được thì sẽ chết.

3. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Có nguyên tắc "vàng" dành cho các loại cá cỏ, tính bằng tổng chiều dài cá trong bể ( không tính phần đuôi) bằng 1cm(cá)/l.
    Tuy vậy đến nay người ta vẫn chưa thấy chính xác. Vì vậy có thêm bảng tính cụ thể hơn, phụ thuộc vào thể tích hồ, diện tích bề mặt như sau:

Hanoian thích bài này.
  4. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    thank you anh Mig nha..anh đúng là dân Pro..nhưng dùng cái nè để đo cho các loại cá to như cá đĩa được ko ạ ?? hay chỉ đo các loại cá cỏ thui anh ơi ?? hixx

5. mph

mph Member

Thích đã nhận:
    1
    Cảm ơn bác Mig29 nhiều, xem ra 1 con cá cỏ trung bình dài 2.5cm đến 3cm, thì bể em chỉ thả được 30-35 con, híc híc. Giờ nhẹ nhàng quân số cũng gấp đôi chỗ đấy, hehe.

6. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Bảng tính này chỉ áp dụng cho cá cỏ, mong các bạn không hiểu lầm. Mig xin nói thêm về điểm mạnh của cách tính mới với diện tích bề mặt, có thể coi như độ lớn "lá phổi" của hồ, qua đó dưỡng khí hòa vào nước nhanh hơn khi bị thiếu. Tất nhiên trong thực tế khó ai giữ được mức quân bằng mật độ này, lý do vì sao các bạn đều hiểu rõ như Mig :). Hy vọng chúng ta có được so sánh để biết lúc nào đã quá giới hạn.
    Anh lamvn có kinh nghiệm quý đấy các bạn ạ, vì yêu thương cá mà nhiều người lại thành hại cá, các bạn quan sát trong thiên nhiên làm gì có con nào "lặc lè" như ở một số hồ? đi ngược lại với thiên nhiên là điều không nên làm.
    @mynlove - Riêng với cá đĩa người ta thường tính 50l cho một đầu cá, bất kể lớn nhỏ, và từ năm con trở lên trong một bể. Có rất nhiều nguyên nhân để các nhà chuyên môn đi đến thống nhất với con số này, vì khuôn khổ và tính chất bài viết có hạn, Mig xin gói gọn ở đây.

Last edited: 27/5/06
  7. deamon_ip

deamon_ip Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    em nuôi cực đông cá nhưng cá vẫn khỏe,chiến tốt :)

8. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    thấy bác bảo là cực đông ......chắc là nhiều lắm ha ...vậy bác cho các anh em trên 4rum này biết cách of bác đi

9. Romantic_boy

Romantic_boy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Theo em thì nuôi thưa cũng đâu có sao. Mỗi tội ban đầu trông hơi xấu. Các loại cá cỏ đẻ rất nhanh cứ để cho chúng đẻ là bể sẽ đông dàn lên thôi. Còn nếu đẻ ra đến dâu mà chúng ăn hết đến đấy thì chứng tỏ bể đông rồi nên không thể tăng quân số được nữa (ổn định)