Các bác cho hỏi về tiếng cu gáy

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi Quangteo, 17/3/13.

1. Quangteo

Quangteo Member

Thích đã nhận:
    35
    Chú cu nhà em nuôi được hơn năm, từ non lên gáy thì to, hay gáy. Khi nhìn thấy mặt em hay em vẫy tay thì hắn vừa kêu vừa gật đầu: Cục cù; cục cù; cục cù... liên tục. Giọng này thì em không nói. Quan trọng là cái giọng này cơ, nhất là khi hắn một mình hay khi có người qua mà không nhìn hắn thì hắn kêu Cúc cù cu ... cu cu; Cúc cù cu ... cu cu; Cúc cù cu ... cu cu; liên tục. Cách kêu này có hay không. và gọi là bổ mấy trong cách gọi của dân chơi cu gáy. Nói thật với các bác em là dân mới vào nghề bị thằng bạn nhồi nhét nên chơi cũng nghiệp dư thôi. Mong các bác chỉ bảo thêm.

ancugay, hungvcb and ngưuca thíchcu like this.
  2. Mizolini

Mizolini Well-Known Member

Thích đã nhận:
    506
    con này bổ hậu 3 a ơi, trơn là 3 tiếng, 4 tiéng là hậu 1, con của e toàn gáy trộm, lại gần thì giơ cách doạ đánh thôi

3. ngưuca thíchcu

ngưuca thíchcu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,468
    chắc bổ 5 ....hai hột không thì kèm mắc me hihi...............................................

ancugay and hungvcb like this.
  4. long_qua_dao

long_qua_dao Hội cu gáy ABV Đăklăk

Thích đã nhận:
    1,392
    mời bác đếm lại cho,con này bổ hai mà bác,còn gọi là hậu hai,nên nuôi,gáy hay lắm,nhưng trơn ròng vẫn hay hơn,hihi,chào bác

ancugay, ngưuca thíchcu and hungvcb like this.
  5. Ech

Ech Guest

2 cốt thì phải có nên gọi là hậu 2 em cũng đang có 1 chú không biết phải không mong các bác bỏ qua cho

6. Mizolini

Mizolini Well-Known Member

Thích đã nhận:
    506
    e nhầm, hề hề..................................................................................

7. long_qua_dao

long_qua_dao Hội cu gáy ABV Đăklăk

Thích đã nhận:
    1,392
    hề hề,nhầm là nhầm thế nào được,phạt một chầu cafe trình làng nhá

ancugay and ngưuca thíchcu like this.
  8. khietphukiet

khietphukiet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,665
    Chào bạn Quang teo bạn mới vào nghề phải rồi mấy tiếng em nó kêu như thế nầy là rất bình thường thôi, tôi nói ở đây là theo cách của người miền nam đó nha: cục cù là tiếng thúc, còm bạn thắc mắt giọng này:cúc cù cu...cu cu giọng này theo cách người miền nam là tiếng chiêu mà em này là chiêu đôi, nếu đôi rồng thì mới hay, hay là nghe hay, nhưng chứ đừng lỡ, tiếng này mà chim bổi ở ngoài rừng mà nó chiêu thì nó báo đây là lãnh địa của của nó đó, nếu bổi khác mà bay lại là nó đập vội lại và rược bo liền, thế thì các bác đi bẩy cu chỉ việc treo lụp hoặc hạ mồi đất và tro bẹo là chạy liền, phần còn lại chỉ việc ngồi xuống, móc một điếu thuốc ra mà thưởng thức cả 2 vừa thuốc, vừa xem 2 em nó đấu nhau. Có khi thuốc cháy tới tay mà các cụ không hay vì sao? đố bạn biết, từ...từ....từ rồi bạn sẽ biết hết à, chúc bạn mau trở thành nghệ nhân, rồi bạn sẽ biết cái ngu thứ ba nó như thế nào. Chào bạn.à Quang Teo, hay Tèo hi hi...

9. Quangteo

Quangteo Member

Thích đã nhận:
    35
    Bác phải cho em biết thế nào là đôi rồng chứ. Em đã mù tịt thì bác giải thích thêm cho em. Em cảm ơn bác nhiều. Còn teo hay tèo như nhau thôi đọc lái đi thì đều được cả .....:laughing::laughing::laughing:

Last edited: 4/4/13
  10. khietphukiet

khietphukiet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,665
    Chào bạn, được thôi ! trơn rồng, đôi rồng, ba rồng, tư.....Nếu em nó kêu cúc cù cu...... không bỏ hoặc lâu lâu mới bỏ thêm tiếng cu thì là trơn lỡ, còn như bạn tả cúc cù cu....cu cu nếu em nó kêu đều như thế này thì là đôi rồng, nếu lâu lâu sau hai tiếng....cu cu sau, có khi có, có khi không có thì đôi lỡ ví dụ như thế nầy: cúc cù cu....cu cu, cúc cù cu....cu cu, cúc cù cu...cu như vậy là đôi lỡ. Trong giới chơi chim cu có nhiều em kêu: trơn rồng, trơn lỡ, đôi rồng, đôi lỡ, ba rồng, ba lỡ, hai lỡ ba, ba lỡ tư.....nếu chưa hiểu thì cứ hỏi.Trong diễn đàn này nhiều Cụ, Bác hay lắm đó nha, chúc bạn mau chống thuộc bài, sớm trở thành người kế thừa của cái thú chơi tao nhã nầy, cái thú mà lắm công phu, cái thú mà lắm nhọc nhằm, cái thú mà lắm vui buồn.....còn nhiều cái thú nữa, từ...từ bạn sẽ hiểu thôi và nhất là cái thú mà bị mấy Bà nhằm.... nhằm tối ngày đó mà. Thôi chào bạn.

11. cugaybinhthuan

cugaybinhthuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    938
    Như trên thớt nói nó gục đầu CỤC CÙ. Theo em thì nó gù đấy bác ah.

ancugay and ngưuca thíchcu like this.
  12. Quangteo

Quangteo Member

Thích đã nhận:
    35
    Cảm ơn bạn khietphukiet rất nhiều. Có gì kg hiểu bạn giúp nhé.

ancugay thích bài này.
  13. cucucucucucu

cucucucucucu Hội cu gáy ABV Đăklăk

Thích đã nhận:
    593
    đó là gáy gọi,gáy 2 cục , ở mình gọi như thế, có người gọi 2 hậu lỡ, có nơi gọi bổ 6....!

ancugay thích bài này.