các bác cho mình xin ít khinh nghiệm về chòe than

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi buingocanh, 24/6/10.

1. buingocanh

buingocanh New Member

Thích đã nhận:
    2
    chả là mình có nuôi một em than ,từ nhỏ bây giờ được hai vụ lông rồi ,mà chả thấy em ý hót xổng gì cả .chỉ toàn hót chuyện thôi ,các bác cho hỏi ,nuôi từ non lên mấy tháng là hót xổng ,có phải tẩm bổ gì ko,hay mình sợ em của mình thiếu chất gì,xin ae tư vấn dùm:crying:

Thu HY and konkua like this.
  2. konkua

konkua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    26
    :laughing: bình thường chòe 1 năm đã hót sổng tốt rồi, bạn thử tẩm bổ mồi tươi nhiều nhiều và cho nghe chim già sổng xem, mồi thì chủ yếu là cào cào châu chấu và sâu quy (khi thay lông thì thay sâu bằng dế), tập trung bồi bổ khoảng 1 tháng trc mùa thay lông là chim sung ngay :laughing:
    Nếu Ko đc thì bạn ra hàng kiếm thêm 1 em mái về ốp như ốp Mi xem :laughing:

Thu HY thích bài này.
  3. buingocanh

buingocanh New Member

Thích đã nhận:
    2
    ở nhà mình cũng có một em già hót xổng ác rồi, mà em ý lại ko chịu học ,xuốt ngày chỉ hót chuyện thế mới lạ

4. anlkv

anlkv Member

Thích đã nhận:
    39
    Rất tán thành cách nuôi của konkua. Chim ngoài trời ăn toàn thức ăn tươi sống, nên khi vào lồng cũng nên bồi dưỡng tụi nó thưc ăn tươi vậy, mặc dầu cám bạn làm rất là tốt nhưng đôi khi cũng không hơn mấy món khoái khẩu(sâu, dế, cào cào) đó đâu. Nuôi thứ gì cũng nên quan tâm đến nó 1 chút là xong tất. Đi làm nhiều khi còn đở mệt hơn chơi nữa đấy........

5. lethanhyen

lethanhyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    ban nen tim it file choe than hot cho no tap hot thi no moi mau hot duoc chuc ban co chu choe hay

6. ngonhattrinh

ngonhattrinh Member

Thích đã nhận:
    51
    chòe hay muốn hót vỡ giọng thì phải 3 mùa trở lên còn dưới 3 mùa hót ko ra gì đâu toàn hót chuyện thôi. bạn phải chịu khó chờ nhé, nuôi chim thì phải kiên trì chứ

7. Thich Choe Lua

Thich Choe Lua New Member

Thích đã nhận:
    0
    E mới nuôi 1 chú chòe than,e toàn cho ăn sâu quy thôi.ăn nhiều có vấn đề gì không ah!E mới nuôi nên chưa có kinh nghiệm,con chòe này vẩn còn non đang tập ăn

8. suoimohg

suoimohg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    559
    Ăn sâu quy nhiều quá cũng không tốt nhất là với Than hót.
    Bạn nên cho ăn thêm cào cào và dế, cám cho than!

9. lengvn

lengvn Member

Thích đã nhận:
    57
    Điều quan trọng là bạn đừng có kè em than con với than già nó sẽ bị con than già đè không dám hót xổng đâu chỉ hót chuyện thui, tốt nhất là nếu có thời gian rảnh thì mang em nó ra ngoài cội dợt là sẽ có lửa hót xổng thui. Phải từ từ đừng nôn nóng nuôi chim phải kiên trì mà bạn. Thân

10. vandl

vandl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    ở nhà mình cũng có 2 E hót sổng nhưng từ khi cho nhìn thấy nhau. Một E tịt luôn ko hót hét j nữa có phương pháp nào cho E kia hót lại ko các pác chỉ E với. Mình ko cho 2 E nhìn thấy nhau một tg rồi mà E kia vẫn chưa hót lại được dù là hót chuyện chán quá

11. binhthanh

binhthanh Active Member

Thích đã nhận:
    45
    Theo như bạn mô tả thì con than con của bạn hiện nay chỉ đi chuyện (hót gió) chứ ko hót sổng (hót) là do nó bị giọng của con than còn lại làm cho sợ thôi. Bạn không nên treo gần con than kia quá là ổn.

"chòe hay muốn hót vỡ giọng thì phải 3 mùa trở lên còn dưới 3 mùa hót ko ra gì đâu toàn hót chuyện thôi. bạn phải chịu khó chờ nhé, nuôi chim thì phải kiên trì chứ": [/QUOTE] Comment của bác này nghe lạ quá, than con thay lông 1 mùa bình thường là đã bắt đầu hót sổng rồi bác ah!!! Từ trước giờ chưa nghe ai nói giồng như bác cả :D :D :D

12. TAHIEN

TAHIEN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,520
    Comment của bác này nghe lạ quá, than con thay lông 1 mùa bình thường là đã bắt đầu hót sổng rồi bác ah!!! Từ trước giờ chưa nghe ai nói giồng như bác cả :D :D :D[/QUOTE]

Em đồng ý với ý kiến của bác.Than non chăm tốt, bắt đầu sang xuân là hót tốt.con nào không hót thì có chăm chỉ tốn công vô ích.vì vậy nếu mùa này bắt đầu nuôi than non,thì chăm cho đều,tắm,phơi nắng thường xuyêncho nó có sức,cuối năm thúc mồi tươi thật nhiều, ra tết nó hót thì ôi thôi rồi lun!mình chăm chưa đúng cách,thiếu nắng,thiếu mồi tươi thì làm sao nó có sức mà hót.

13. konkua

konkua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    26
    :laughing: chòe 2 vụ mà chỉ hót chuyện thì có vấn đề rồi, mình đang nuôi 1 đôi chòe non mùa này, từ khi chưa ra lông báo (chắc đc 3 tháng là cùng) cả 2 đã hót sổng rồi, giờ đang thay lông vẫn hót sổng đều, hót chuyện thì ríu rít suốt :laughing: mặc dù hót chưa nhiều giọng nên đang cho nghe ca sĩ để học, con mái thì hót ít giọng còn con trống bắt đầu hót đc giọng khướu rồi, đang cho học thêm giọng Mi :D

14. Relax

Relax Member

Thích đã nhận:
    2
    Cho mình hỏi than non từ khi ra báo đến mọc lông đầy đủ thì mất bao lâu vậy?

15. dunganh

dunganh Member

Thích đã nhận:
    2
    Sâu quy là sâu bán ngoài cửa hàng chim cảnh và thức ăn cho chim đấy hả các bác???
    ..........Nhầm to rồi nhé.