Các bác cho phương pháp điều trị

Thảo luận trong 'Tổ chim cu' bắt đầu bởi Tùng Vân, 23/10/14.

1. Tùng Vân

Tùng Vân Well-Known Member

Thích đã nhận:
    176
    Kính mong các bác tư vấn giúp . Năm ngoái e có ghép một đôi , nuôi chuồng inoc của chó phốc treo cao tầm 2m . Đẻ suốt ấp đều , đủ 14 ngày kô nở mới thôi . vừa rồi e ghép thêm đôi nữa nên mua cái chuồng nuôi bồ câu dái 1,2m cao 60 rộng 60 . Ngăn đôi thả đôi cũ vào vài ngày thì đẻ, ấp nở đc đôi chim non nở cùng 1 ngày . đến nay đã đẻ 2 lứa trứng nữa . nhưng trống chỉ ấp vài ngày rồi bỏ . Mái ấp đến tầm 12 ngày rồi chán bỏ nốt . Mặc dù trứng đã lộn sắp mở mỏ . em nuôi trên tum tầng 4 , hoàn toàn yên tĩnh có khi cả tháng kô ai mò lên . Chỉ vi vảng mất điện thì có nổ máy phát chạy xình xịch . Và bồ câu nhà hàng xóm lục xục trên mái tôn . vậy mong các bác cho phương án điều trị , hay là e để chuồng thấp tầm ngang hông người , với lại để tổ ở sát đáy lồng , là nguyên nhân trống bỏ ấp. Xin trân trọng chào thân ái và quyết thắng

minh vũ, hahai, ancugay and 2 others like this.
  2. hieukape

hieukape Well-Known Member

Thích đã nhận:
    857
    Cái này khó điều trị đây cụ, nó do nhiều nguyên nhân lắm. Cách tốt nhất là cụ nuôi thêm vài đôi cu gáy trắng làm vú e thì khỏi phải lăn tăn. Chúc thành công

PHIOMON, ducgiang, hahai and 2 others like this.
  3. chim canh

chim canh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    754
    Chào bạn Tùng Vân theo như bạn tả thì cũng có khả năng do bạn chạy máy phát điện lên làm chim hoản bỏ ấp và cũng có một vài nguyên nhân khác ví dụ như chim cu đang trong thời kỳ ấp trứng thì không nên cho nó ăn gì khác ngoài thóc nếu bạn cho chúng ăn thêm cám hoặc các loại hạt như kê, vừng, đỗ là chim cũng có hiện tượng như chim bỏ ấp vì trong khi chim đang trong thời gian ấp trứng bạn cho ăn nhiều đồ bổ dưỡng quá làm chim hình thành trứng trong bụng sớm và chúng bỏ ấp và chuẩn bị lứa đẻ mới nên cũng hay bị như vậy, mà bạn cũng nên kiểm tra xem ổ chim có dận, mạt không và nhớ qua mỗi lứa chim con thì lên thay ổ chim khác. Chúc bạn thành công với các lứa tiếp theo nhé.Thân

Last edited: 24/10/14
  4. Tùng Vân

Tùng Vân Well-Known Member

Thích đã nhận:
    176
    Cám ơn các bác đã quan tâm tư vấn . em nghĩ con trống kô ấp mà chỉ làm nhiệm vụ truyền giống , cũng có thể do em để chuồng thấp qua . Chứ hồi trước trong lồng inoc e treo cao . mà mùa hè mất điện suốt , nổ máy phát xình xịch suốt vài tiếng nó vẫn ấp bình thường . e cũng đã đọc kô thiếu 1 bài nào trong này , nên cũng tuân thủ về thức ăn và mọi mặt rất nghiêm chỉnh . khi ấp cũng chỉ cho ăn thóc kô , chỉ bổ xung thêm ống b1 vào nc uống .và 12 con gáy già lắm mồm e cũng cách ly hết kô để gáy đẻ nhìn , nghe thấy tiếng gáy thế mà ấp nở thành công đc 1 lứa ,đến lứa thứ 2,3 thì con trống lại dở chứng kô ấp . Đúng là lòng chim dạ cá kô biết đâu mà lần . còn về vấn đề nuôi cu pháp để ấp phu thì e nghĩ mình nuôi đẻ để giải trí thôi , mà lại hầu thêm cái ông khù khù đấy thì cũng mệt . Với lại cố tình đẻ đc 1 đôi chim non thì e nghĩ nó cũng đơn giản thôi . nếu con này kô ấp thì mình thay con khác . cơ bản là con trống mã ngỗng to con , chơi bài bản tiếng tăm đầy đủ nên với cố ghép . Hôm nay em hì hụi chuyển chuồng lên cao , còn ổ đẻ e thay bằng cái đõ đất trồng lan . đốt vía chuồng cẩn thật, rải thóc đánh bả chuột , trèo lên mái tôn đánh bả chim bồ câu can tội lục xục làm ầm ĩ , kô biết lứa tới có ra sản phẩm đc kô .TRọng kính

5. cugay.sg

cugay.sg Active Member

Thích đã nhận:
    14
    Chim của bạn khó tính nhỉ.đôi chim của mình con đực chỉ làm nhiệm vụ xxx còn chim mái ấp và nuôi con một mình luôn.mấy con chim đực ăn uống đầy đủ toàn phá ổ ko cho mái ấp. Bạn đánh chuột thôi còn bồ câu thì đừng dùng bả mà dùng bẫy nấu cháo,chứ đánh như bạn lãng phí quá....

minh vũ and Tùng Vân like this.