Các bác cho ý kiến

Thảo luận trong 'Chăm - Trồng cây' bắt đầu bởi 7tuoimeca, 1/11/07.

1. 7tuoimeca

7tuoimeca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Ra ngoài tiệm thấy người ta bỏ chậu cây TS nên mang về em cũng làm vậy luôn(vì còn nhỏ,không có tiền mua nền)nên em vẫn để chậu trong hồ.Nhưng khác hơn 1 chút:
    -Em gỡ bông lọc ra
    -Lấy đất tốt,giàu dinh dưỡng
    -Trồng vào
    -Rải sỏi lên
    -Bỏ vào hồ
    Mấy ngày sau thấy cây vẫn sống tốt,không bị hư hại,còn lên nhanh nữa
    Nhưng theo mấy bác để vậy có bất tiện không nhỉ,chứ em còn nhỏ không có tiền mua mấy cái nền như ADA,thậm chí 10kg sỏi cũng hok có tiền mua
    Mấy bác cho ý kiến về việc này giúp em nhé:x:x

2. desperator

desperator Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    4,967
    29 tuổi ròi còn nhỏ với ai nữa:eek: , cách này cũng được có ưu điểm là nhanh, tiện, bố cục không hoàn chỉnh có thể di chuyển chỉnh sửa mà không sợ ảnh hưởng tới cây nhìu. tuy nhiên cái gì cũng có hai mặt của nó. trồng như vậy thì cây không thể đạt hết được vẻ đẹp và cũng không thể lâu được, cây nhanh ăn hết dinh dưỡng trong phạm vi cốc rồi => yếu, còi, chậm or không phát triển nữa việc thúc bằng phân nước cũng không khả thi lắm=> lại phải làm lại từ đầu lúc này mới bất tiện. sao bạn không trộn luôn một cái nền cho ổn định, trên diễn đàn nhiều anh em hướng dẫn rùi, đâu cần phải nhất định chơi ADA mới có được cây đẹp, ăn thua là chăm sóc như thế nào thôi.

3. 7tuoimeca

Thích đã nhận:
    12
    9-2=? Không làm như người ta,em để rất nhiều đất dinh dưỡng ở dưới,cây lên rất mau,nhưng chậu nhỏ,trồng cũng khó,phải có sỏi lát lên trên để đất không bị bung ra

4. Freak

Freak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    cách này khó làm lắm. Lúc cắm cây xuống đất phọt lên tung tóe, nc đục ngầu ngay. Thôi thì ăn chơi ko nên sợ tốn kém :D

5. 7tuoimeca

Thích đã nhận:
    12
    dù sao đi nữa em cũng làm đc 3 cây rồi nên cũng hăng máu làm thêm mấy cây nữa

6. hoang1212

hoang1212 Member

Thích đã nhận:
    0
    @7t:hồ em kích thước bao nhiêu?nếu không chê nền ADA củ thì qua anh lấy...đt:0908008116

7. desperator

desperator Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    4,967
    vấn đề là ở đó, lên mau không có nghĩa là tốt, dinh dưỡng nhiều nhưng không bền, chẳng khác nào nhồi nhét cấp tập thức ăn cho em trong một thời gian ngắn, có thể phát triển nhanh vì lúc đó dinh dưỡng dồi dào được đặt ngay dưới bộ rễ mà chẳng cần phải kiếm đâu xa nhưng rồi sau đó cũng hết vì chậu của em quá nhỏ và những gì cây lấy được chỉ nằm trong cái phạm vi nhỏ đó. sau này em sẽ thấy trong cái chậu đó chẳng còn gì ngoài một bộ rễ dày đặc ken lại, như việc cơ thể em thì lớn lên từng ngày nhưng bị người ta dùng dây trói chặn lại vậy. chưa kể tính bền bỉ của nền thì cái chậu đó không đáp ứng được. một cái nền hoàn chỉnh đúng nghĩa thì với việc làm cho nền nhả chậm, thêm nữa qua thời gian với hệ sinh thái phát triển tốt, một cái nền hoàn chỉnh còn tiếp tục được vi sinh làm giàu thêm thì mới có thể lâu dài

8. Dũng MVP

Dũng MVP Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Tuổi thọ của mấy chậu này em nghĩ đến 3 tháng là hết vì bên trong chỉ có khoảng 20 - 25 cục phân nhỏ xíu, khi cây hút hết số phân đó (chất dinh dưỡng) thì sẽ bắt đầu còi cọc và không thể phát triển tiếp có khi tháng sau lại chết luôn. Cũng giống như những cây trên cạn khi còn nhỏ họ ươm trong cái bịch nilon nhưng mua về nhà trồng thì phải mua thêm đất, bỏ vào chậu, dĩ nhiên là phải tháo bịch chứ không sau này cây lớn mà bộ rễ còn nằm trong bịch thì sao hút nước được. Thân

9. zubinlahan

zubinlahan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    chào mấy bác em là lính mới
    chưa có kinh nghiệm
    cho em hỏi nền ADa có thể mua ở đâu
    hoặch các bác có nền cũ bán lại cho em cũng đc
    xin cảm ơn trước
    em o TpHCM Q4

10. 7tuoimeca

Thích đã nhận:
    12
    Hồ em 70*60*50,em hok chê đâu nhưng thíchg ADA lắm vì hok có` tiền mua nên share em cũng đc :D:D:D, thanks anh nhei26u, mà ADA có bị rêu hay bạc àmu chưa, ADA xài bao lâu rồi b-( b-( b-(