Các Bác có ai biết cách loại bỏ silicon dán hồ cá không?

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi chanhtrucman, 9/2/08.

1. chanhtrucman

chanhtrucman Member

Thích đã nhận:
    0
    :crying:
    Chào các Bác, số là mình có một cái hồ cá củ bị bể đáy, để tiết kiệm nên mình định sả silicon củ và chỉ cắt lại miếng kiến bị bể rồi dán lại. Nhưng silicon rất chắc, mình làm hoài mà vẩn không loại bỏ hết được chúng, cứ dính vào kiến. Bác nào biết cách chỉ giúp mình...Thx...

2. planti

planti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Silicon là chất kết dính bền vững, với thành phần (đối với hồ cá) là 100% silicon, để kết dính tốt với thủy tinh, và chống thấm nước.Vì vậy đừng nghĩ đến việc dùng hóa chất để tẩy rửa nó.Đối với kính, chỉ có 1 cách duy nhất để loại bỏ keo,sơn, vết bút mực dầu,keo silicon = dao rọc giấy, dao lam mà thôi.Nhưng dao rọc giấy là tốt nhất. Mua lưỡi dao loại to về.Cầm cái sống lưng của nó, cứ thế mà xúc tới , xúc để vào đám silicon đó, thế là tất cả bay ra hết thôi.Còn vết ố vàng trên kính.Lấy giấm,hoặc tro,bỏ vào nùi giẻ chùi qua 1 lớp.Chờ 5p sau, chà lại là sáng bóng loáng.Loại nước chà kính thông thường trên thị trường k chùi ra đâu.Thân mến

3. son_nguyen746

son_nguyen746 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    theo tôi thì..........!

theo tôi thì trước hết bạn hảy mua một ít dầu lửa dung dẻ thấm lên lớp silicon trước,để cho ngấm khoản 30 phút sau đó dùng dao lam cạo tới đâu là sạch tới đó liền.vì dầu lửa sẽ làm cho silicon mền ra chú không chảy nên sau khi dùng lưỡi lam cạo thì bạn dung khăn thấm dầu lửa lau lại một lần nữa là sach bóng ngay.

4. trangbungbu

trangbungbu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    dùng xăng hay dầu lửa không làm chảy keo dán kính đâu , mình cũng từng bị như bạn đó . bạn dùng acêtôn ấy , loại dùng rửa sơn móng tay ấy

5. yeubelam

yeubelam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    _ Tất cả đều không hiệu quả ! một cách làm vệ sinh kính hiệu quả nhất và bất cứ vết gì trên kính đều sạch như mới , đó là : dùng kiếng để vệ sinh kiếng . Nói như vậy chắc các bác cũng chưa hiểu , để em nói rõ cho mấy bác biết :
    * cắt miếng kiếng vừa tay mình cầm sau đó dùng cạnh kiếng mới cắt ra ( không mài dũa ) sủi trên bề mặt kiếng những vết mình muốn vệ sinh , khi cạnh miếng kiếng đã không còn bén nữa thì bẻ đầu miếng kiếng đi để tạo thành 1 cạnh kiếng bén khác dể vệ sinh tiếp
    _ Các bạn đừng lo lắng kiếng bị trầy xước , không bao giờ bị trầy xước đâu , mình là thợ nhôm kiếng mà :x ! thử đi rồi thanks mình sau cũng được :D

6. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Nếu bạn muốn kính sạch boong như mới thì bạn dùng một con dao lam còn mới đó phải là dao mới còn bén , và cầm nó cạo trên bề mặt kiến như người ta cạo râu vậy đó đảm bảo sạch mọi vết bẩn , ko bao giờ trầy kiến nếu là dao mới , ko bị răng cưa , mình vẩn làm như vậy với mọi vết bẩn củng như bụi bám nếu rửa bằng hóa chất thế nào củng để lại vài vết bẩn dù lau kỷ

7. chanhtrucman

chanhtrucman Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn các Bác nhiều, vậy là không còn cách nào khác ngoài cạo nó ra thôi...