các bác có kinh nghiệm cho em hỏi. nuôi sơn ca con lên đã được hơn 1 năm rồi mà

Thảo luận trong 'CHIM SƠN CA (Anthus - Alaudidae)' bắt đầu bởi nguyennhakhang, 10/4/15.

1. nguyennhakhang

nguyennhakhang New Member

Thích đã nhận:
    1
    Em nuôi 2 chú sc con từ nhỏ rồi. Đến giờ hơn 1 năm rồi mà riu ríu. Kêu bắt chước tiếng chim sẻ chim sâu hút mật. Chim chào mào. Vậy bác nào đã trải qua cho ý kiến để sc kêu liền tiếng. Kêu căng là được. Nêu ko thì em nuôi vài tháng nữa mà ko thay đổi tình hình chắc em thả cho về t nhiên.

dungqb thích bài này.
  2. dungqb

dungqb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    119
    Sc con nuôi lên hót ko bằng chim bổi đâu bác. Chỉ trừ khi bác có con chim già làm thầy cho nó học thì hót còn kha khá còn ko thì hót tầm bậy tầm bạ. Bác mà thả về tự nhiên thì bác gửi cho e nuôi giùm cho cũng dc. Nuôi con non lên hót ko hay nhưng dạn người cũng hay hay. Alo em. 0984635803

3. tienvuong

tienvuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    Chim non bạn ko có chim thầy sao hót được. Nó có ai dậy đâu nghe thấy gì nó bắt trước lại thôi, nuôi ở chỗ vắng nó còn xì sèo như rán mỡ ấy ạ. Bạn chờ đến mùa thay lông chăm bật MP3 cho nó nghe sẽ phần nào cải thiện được

4. khainguyentan

khainguyentan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    307
    nếu bạn ở tp thì chắc cũng khó luyện, nếu chăm thì mở file mp3 lên , chứ cũng không đến nỗi tệ lắm đâu, mà QN e thấy có mấy người chơi sơn ca đâu, toàn chào mào với khướu :))

5. soncaodau?

soncaodau? Member

Thích đã nhận:
    5
    :xcác bác cho e hỏi?. sc non như thế nào là đực và cái. con cái có hót ko?. và sơn ca đình vũ có hay ko?, em bất được 2 em non. về nuôi từ tháng 3 đến giờ

6. Hoanganhqy

Hoanganhqy Active Member

Thích đã nhận:
    5
    Mình nghe mấy sư phụ hơn 40 năm chơi sơn ca nói chuyện là sơn ca vùng cát hải lông màu váng bùn loại này hót còn hay hơn chim quảng yên.nhưng đến nay thì ko còn nữa,ở HP có sc đình vũ,cát bi nhiều con rất tuyệt đó.theo mình đc biết hình như sc đình vũ chỉ còn ở khu vực cấm mà bạn kiếm đc mấy e thế là có duyên rồi.cố gắng chăm sóc nhé

7. soncaodau?

soncaodau? Member

Thích đã nhận:
    5
    hihihi ko phải mấy con đâu mà sc đình đình vũ hầu như chỉ co ae e sở hữu thui. già có non có.sc đình vũ hiện h ít nắm. có là ae e bắt mất rùi vì tụi em chuyên bẫy sc mà.cũng có thợ khác bẫy có năm ko được con nào ý. còn có thợ phải dạt sang quảng yên để bẫy. e lên diễn dàn chơi lang thang vào đây thấy các bác ấy chém gió quá trời. lên hỏi chơi tý thôi. để xem các bác ấy trả lời như thế nào đến mùa căng chim bác thích giao lưu xuống chỗ bọn e

Hoanganhqy thích bài này.
  8. soncaodau?

soncaodau? Member

Thích đã nhận:
    5
    các bác có kinh nghiệm cho em hỏi. sơn ca

hihihi bây h các e nó hot to rùi mà dọng lại dài chứ vì tui để nó học giọng chim già. sao bạn lại quen những người chơi sc hơn 40 năm. nhà các tiền bối đó ở đâu vậy? lúc nào có thời gian rảnh để mình chỉ giáo

9. Hoanganhqy

Hoanganhqy Active Member

Thích đã nhận:
    5
    Có mấy cụ ở quảng yên chơi sc hơn 40 năm có chú chim mà ng ta gạ đổi ngang 1con trâu mộng.tuy nhà nghèo mà nhất định ko đổi,vài a trên hà nội cũng chơi trên 35 năm.thấy bác nói tự tin như vậy chắc cũng là cao thủ.hôm nào có điều kiện xuống HP .muốn đến để học hỏi có đc không bác(quê mình cũng gốc HP) nhà mình cũng đang nuôi gần 20 em sc.nếu đc thì cho xin sđt nhé

diepna thích bài này.