các bác có kinh nghiệm vào trao đổi cùng newbie vui vẻ nào :x

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi nhynzi, 7/8/12.

1. nhynzi

nhynzi Member

Thích đã nhận:
    1
    :x Như tiêu đề thì e đang là noob =)) mong được ae trên này thông não :laughing:
    chả là nhà có cái bể xi măng để ko, e muốn nuôi ít cá vàng ( loài này háu ăn, khỏe, dễ nuôi :p ) nhưng bể xây từ lâu rồi nên h đã nỗi thời, k lọc gì cả. có số liệu bể D 2.2m R 1m C 0.5m
    các bác vào tư vấn hệ thống lọc nào :))
    PS : đời sinh viên chưa có nhiều $$$ nhé các bác. nhưng đam mê thì cũng rủng rinh =))=))=))=))

2. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Với bể cỡ đó thì kg cần lọc cá vàng vẫn sống, vấn đề nhiệt độ nóng mùa hè và lạnh mùa đông - đôi khi cá kg chịu nổi. Còn nếu muốn lọc thì bác làm 1 hàng gạch ngăn ra 30cm làm lọc tràn, táng full nham thạch vào là xong.

3. nhynzi

nhynzi Member

Thích đã nhận:
    1
    nó vẫn sống nhưng cái e ngại là khoản phân cặn đáy bể #:-S làm sao mà suốt ngày gò lưng tát rửa bể được:crying: nếu làm lọc thì e có cái máy lọc RS 9800 35w hmax 1.6m ( thấy nó ghi vậy ) liệu hút được phân cặn ko bác ;)

4. nhynzi

nhynzi Member

Thích đã nhận:
    1
    các bác vào ủng hộ e chút nào, không khí ảm đạm quá, ngày nào cũng vô ngóng xem có ai cm chỉ giáo k mà k thấy gì hết

5. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    nhynzi thích bài này.
  6. nhynzi

nhynzi Member

Thích đã nhận:
    1
    bác cho e cái địa chỉ nhà cụ hovaten để e qua ném gạch =))

7. muoivankhatmau

muoivankhatmau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    800
    bể xi măng thì em nghĩ chơi mấy loại cá nhỏ như mún miếc,kiếm,7 màu cho nó sinh động.đẻ nhanh..cá vàng thì ăn nhiều, ị bẩn hơn.

8. me^thuysinh

me^thuysinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    235
    em đã từng chơi cá vàng được hơn 1 năm nè, bể 80 và nuôi 22 em. nó ăn và ị cứ gọi là thôi rồi, nhưng nuôi lâu cũng biết cách khắc phục. em xin góp ý thế này
    1. bể bạn dài 2m2 thì có thể làm lọc tràn trong bể luôn.
    2. dùng bơm atman 305 hoặc 306 là ok, lọc trong bể nên quan trọng là lưu lượng nước thôi còn về độ cao thì không quan trọng. bác kết hợp với thổi luồng resun ít nhất là 6w thì đáy hết phân ngay.
    3. trong bể lọc thì ngăn đầu tiên ( ngăn mà nước chảy từ bể vào) bác để làm ngăn lắng phân nhé, như vậy sẽ giảm phân qua hệ thống lọc khj thay nước bạn chỉ cần hút nước và phân cá trong ngăn này ra, tuyệt đối không để máy bơm hút phân nhé.
    em paint tạm cái này cho bác dễ hình dung, đây là mặt cắt ngang của lọc

nhynzi thích bài này.
  9. nhynzi

nhynzi Member

Thích đã nhận:
    1
    tks bác chỉ dẫn tận tình, nhưng bể e nó hẹp quá rộng có 1m để cả cái lọc này vào thì hơi bất tiện e tình để lọc ngoài cũng làm dạng lọc tràn như của bác và e có 1 số điều thắc mắc
    1. e có cái máy bơm RS 9800 thỳ liệu có tận dụng lại để dùng đc. ko
    2. thổi luồng thì gắn ở vị trí nào ?
    3. bể e ốp gạch đá hoa nhưng nền thì tính sai nên ốp 2 loại gạch khác màu, e muốn trải lớp sỏi to để cho đi cho đẹp tý ạ liệu có hút được phân cặn lắng xuống k ạ
    4. các bác chỉ e luôn cách bài ảnh vs clip lên diễn đàn có gì các bác nhìn ảnh chỉ bảo sẽ dễ dàng hơn ( và tiện để còn khoe thành tích =)) )

10. nhynzi

nhynzi Member

Thích đã nhận:
    1
    cho cả dàn lọc vào trong bể á bác, có tiện ko vậy :( e tính làm lọc như bác nhưng để ở ngoài ( bác chỉ e cách pót ảnh lên với )

11. tanhuyen

tanhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    175
    theo e thi cư cho khoang 3cm soi nhỏ rồi trồng it sùng vời rong the là thả toai mai cây sẽ sử lý pân cá
    bể to vậy cò tí cây nhin cho xanh bac ah ...

12. vinhrau

vinhrau Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    740
    Nhà VR có bể còn bé hơn thế, bể góc vườn hình tam giác, mỗi cạnh góc vuông khoảng 1,8m, sâu chỉ 30 cm thôi, gữa còn có mấy hòn đá đại tướng, nôm na dung tích chỉ khoảng 250 lít nước là cùng. Nuôi mấy loại cá vàng, chép, cá kiếm. hai loịa kia không thấy đẻ, nhưng kiếm thì nếu không có nghìn thì cũng phải 800 con, buổi sáng thiếu ô xy cá nổi đỏ rực cả mặt nước.

Bể ngoài trời, không thay nước, không lọc, thỉnh thoảng bổ xung nước nếu lâu quá không có mưa. Bùn dưới đáy dầy khỏng 5-7 cm. Mùa đông lẫn mùa hè không thấy chết con cá nào

13. me^thuysinh

me^thuysinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    235
    làm lọc trong bể là gọn nhất, bể dài 1m cơ mà, làm lọc khoảng 15 phân thôi. nếu mà nuôi cá vàng nhiều mà vẫn muốn nước sạch và trong thì tốt nhất là để nền trơ hoặc kiếm lũa rồi buộc ráy vào.
    bạn đặt thổi luồng ở phía đối diện với ống hút nước vào lọc, nó có tác dụng là đẩy chất bẩn vào lọc mà.
    cách post hình nè

14. hieubind

hieubind Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    nếu rải cả sỏi lên trên sao bạn ko thử dùng lọc đáy nhỉ :) ghép lọc đáy vào rồi rải sỏi lên trên.Cơ mà bể 2.2 x 1m thì tốn cũng tương đối đấy :))

15. nhynzi

nhynzi Member

Thích đã nhận:
    1
    đây là bể là dự định của e
    1. máy lọc atman 303
    2. đường ống hút ( 5. lắp cái phễu ở giữa để hút cặn tính để trồi lên khỏi đáy 5cm )
    3. quạt thổi luồng đơn
    4. luồng nước được thổi
    Hình ảnh chỉ mang tính chất minh họa :)) a.e vào chỉ giúp có sai xót gì nhắc nhở e luôn nhé

16. nhynzi

nhynzi Member

Thích đã nhận:
    1
    :crying::crying::crying:ơ k có bác nào chỉ giáo thế này:crying::crying::crying:

17. hadung

hadung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    837
    [​IMG][/url]
    Bạn xem kiêu lọc này được không.
    Đường đỏ là máy bơm và nước vào đường xanh đã qua lọc tràn ra bể.
    Bình đầu tiên một nửa dưới là nhan thạch nửa trên là bông lọc.
    Bình thứ 2 đầy nhan thạch bể, này dài 3,6m*1,2m*0,55
    Máy bơm AP 3500t nước rất trong nuôi cá một năm nay chưa thấy chết con nào :D.

18. nhynzi

nhynzi Member

Thích đã nhận:
    1
    tks bác :):), hồ bác đẹp cá cũng đẹp nữa chúc hồ bác ngày càng bổ xung nhiều cư dân đẹp hơn nữa để mag đi khoe :laughing::laughing::laughing::laughing::laughing:

19. tronjava

tronjava Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    cái hồ nhìn hay nhỉ, đơn giản mà đẹp, hệ thống lọc hiệu quả nữa chứ