các bác có kinh nghiệm về vấn đề ấp bằng máy giúp em với !

Thảo luận trong 'Gà nòi - Gà chọi' bắt đầu bởi yeubelam, 30/1/12.

1. yeubelam

yeubelam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    Tình hình của em cũng như bạn này nè !
    Tình hình là cái máy ấp mình làm cũng đã lâu lâu đã thử qua khoảng 6 đợt nở rồi ! nhưng chất lượng thật là không như mong muốn ! và những hình ảnh này là cái máy ấp của mình :kích thước 50cm X 50cm X 70cm , máy của mình ấp đa kì ( 4 ngày dzô trứng 1 lần ), trộn bằng tay ( 1 ngày trộn 3 lần ), số lượng max là 250 trứng , hai bóng đèn tròn 40W , 2 quạt hút loại 0,14A 220V , nhiệt độ 37,5 chệnh lệch 0,1 độ và độ ẩm trung bình chỉ là 45% hic ----> kết quả trung bình 30 trứng ( đều có trống đã soi vào ngày thứ 6 ) nở chỉ 10 con trung bình có 1 con bị tật ( hai chân giang ra ko đứng được và ..... chết ) còn khoảng 5 trứng thì bị sát ( chết ) còn 15 trứng thì chết phôi khi khoảng 10 ngày .... hic hic , mong các bác có kinh nghiệm chỉ em với , chứ tỉ lệ nở kiểu này thì .......... buồn lắm .
    anh em cho em xin ít kinh nghiệm nhé !

taisaovayha?, itloving and cocbc like this.
  2. hoang khang

hoang khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    745
    Tăng đảo trứng lên 5 lần / ngày + tăng nước thêm 2 chén đặt cạnh bóng đèn.

3. taisaovayha?

taisaovayha? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,302
    [​IMG] cái này mua ở đâu vậy anh ? mình lại mấy cửa hàng bán dụng cụ y tế mà ko có ? giá bao nhiêu 1 cái vậy anh ? thanks

4. yeubelam

Thích đã nhận:
    51
    cái này mua chỗ mấy nhà thuốc tây ! hỏi người ta dụng cu đo độ ẩm trong phòng ý ! 95k 1 cái thui vừa đo nhiệt độ vừa đo dộ ẩm !

---------- Bài viết thêm vào lúc 04:02 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 03:59 PM ----------

Mình để 1 thau nước to gần hết cái ngăn dưới cùng luôn rồi đó ! mà cũng vậy ah ! ko tăng độ ẩm dc bạn ơi ! mình có thêm cái tạo khói tăng độ ẩm nữa , nhưng bật 24/24 thì có lúc độ ẩm quá cao ( hơi nước đọng trên mặt kính trước luôn ) ko kiểm soát dc hic hic !

5. tronghieutv

tronghieutv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    54
    Mình đang dự định mua 1 máy ấp khoảng 50 trứng hoặc 100 trứng, ae nào có xài rồi thì chia sẽ cho mình chút kinh nghiệm. Địa chỉ uy tín để mình chọn mua máy với nhé

6. AIR GUN

AIR GUN Hội cu gáy ABV Đồng Nai

Thích đã nhận:
    2,354
    Thiết kế phần cấp nhiệt tủ ấp của bạn bạn không hợp lý, nhiệt không đồng đều. cũng như độ ẩm, nên thay đổi thiết kế.
    việc đảo trứng khoảng 2-3 giờ đảo một lần, nửa đêm nên đảo 1 lần.
    Với chế độ ấp đa kỳ thì bạn nên có một máy nở riêng vì hai ngày cuối cần đổ ẩm cao hơn và nhiệt độ thấp hơn, với cái đồng hồ đo độ ẩm của bạn đang dùng nếu bạn muốn có đổ ẩm 80% thì trên đồng hồ hiển thị 70% là ok, đổng hổ này bị lỗi đó.
    Đồng hồ có thể tỉm mua ở chợ Dân Sinh, khoảng 40-45k.

yeubelam and tronghieutv like this.
  7. tanchaukieng

tanchaukieng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    754
    Theo mình nghĩ thiết kế máy ấp trứng của bạn thiết kế kg đều,mình cũng có xài máy ấp nhưng hiệu quả lắm
    tỷ lệ nở rất điều trừ khi kg có cồ,mai mình up hình lên cho bạn tham khảo.

tronghieutv thích bài này.
  8. tronghieutv

tronghieutv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    54
    Máy mua ở đâu vậy bạn? bao nhiêu trứng? giá cả bao nhiêu? Đang định mua nè bạn. Cám ơn

9. hoang khang

Thích đã nhận:
    745
    Vấn đề chính nằm chổ bạn đặt quạt. Với thiết kế này thì chỉ cần bạn mở cửa lò ra 10 giây thôi thì đảm bảo độ ẩm và nhiệt độ hầu như bị quạt AC-220v thổi bay hết ra ngoài ngay. Như vậy lò phải gia nhiệt trở lại, khi gia nhiệt đủ thì hơi nước mới được sinh ra. Một ngày bạn đảo 3 lần thì thì quá trình tái lấy nhiệt - tạo độ ẩm được lặp lại 3 lần => 3 x 20 ngày = 60 lần tái cấm nhiệt - tạo độ ẩm => trứng hư phôi nhanh + trứng nở muộn & gà con yếu.

p.p: mình chưa thấy hệ thống thông gió lò của bạn??

10. yeubelam

Thích đã nhận:
    51
    mình cho những lỗ thông trên này nè bạn !
    - Đúng như bạn nói là khi mở cửa lò thì nhiệt độ và độ ẩm tuột rất nhanh ! vậy bạn xem mình có thể làm thế nào để tránh việc đó !

11. hoang khang

Thích đã nhận:
    745
    Nếu muốn giữ nguyên vị trí quạt thì làm 2 cửa. Khi muốn làm việc với khu vực nào thì mở cửa khu vực đó. Cách này sẽ giảm 50% quá trình mất nhiệt + độ ẩm cũng như giảm 50% thời gian tái lấy nhiệt và tạo ẩm mới mỗi khi đảo trứng.

Lỗ thông gió theo thiết kế lò của bạn thì tốt nhất là để trên nóc lò. Khoan tầm chục lỗ mũi 5,5 ly.
    Muốn tăng ẩm độ lên thì lấy cái khăn lông nhúng nước vắt nhẹ tay rồi cho vào đáy lò. Sáng tối thay khăn đều đặn.

Chúc thành công.