các bác có thể giúp em giải quyết lo lắng được ko ????

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi vulong_91, 21/9/06.

1. vulong_91

vulong_91 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    em rất thích chơi thủy sinh và hiện tại em đang có 1 hồ ( 1m x 40 x 50 ) kính dáy dầy 8mm còn kính xung quanh thì dầy 5mm. Em muốn làm thủy sinh trong hồ này nhưng sợ là hồ sẽ ko chịu nổi vì em tính toán trước rồi lớp đất nền sẽ dầy khoảng 8cm thêm gỗ lũa và vài tản đá cuội khoảng 2-3 kg, sơ sơ ko là thấy gần 50-60 kg rồi đó là chưa kề còn phải đổ nước vô nữa và tất nhiên là có cây thủy sinh nữa :confused: :confused: :confused: :( :( :( các bác nào có kinh nghiệm về hồ thủy sinh nhiều thì giúp em !!!!! với độ dầy như vậy thì có thể làm nền như em đã nêu trên được không ( kể cả khi đổ nước đầy hồ và trông cây xong ) !!!!!?????? mong là được !!!! không biết câu trả lời sao đây :-S :-S :-S :-S

2. gamblerhn

gamblerhn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Yên tâm đi, tớ đã xài một hồ kích thước đúng như của bạn mà kính đáy có 5mm thôi. Bể thủy sinh có đất đá nặng nhưng lực sẽ dàn đều ra nên không sao đâu. Để ý cái đáy chân bể phẳng ôm sát mặt dưới kính không bị cập kênh là được.

3. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    hi hi khi mua hồ mình cũng tính trc mí cái dzụ đá,gỗ gì gì đó nên quất cái đáy 12 li luôn :D
    Nhưng thành hồ cũng chỉ 5li hà :D

4. vquang

vquang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Quan trọng bậc nhất là cái ...chân hồ,bạn ơi.Nếu bạn lót ko êm,hoặc chân hồ rung rinh,cho dù kiếng hồ 12 ly cũng chít,vì lúc đó ,lực ko phân bố đồng đều trên kiếng...chỗ nào bị tức nhiều hơn sẽ ...vỡ...!
    Riêng trường hợp kiêng hồ mỏng,thường người ta giảm trọng lượng nền hồ bằng những vật liệu nhẹ ...ví dụ:
    Lũa (tỉ trọng # 1)thay cho đá(tt >2)
    Nham thạch(tt#0.6) độn nền thay cho sỏi trứng (tt#1.5)
    ,,,

5. Bad_Guy

Bad_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Yên tâm đi, giống bể nhà mình rồi, ko sao đâu.
    Chỉ cần 1 miếng xốp tương đối dầy ( 3-5 cm) lót đáy là ok.
    Còn các thứ bên trong như lũa đá....thì bạn thoải mái đi, nếu đã chịu được nước đầy thì ko làm sao đâu....

6. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    ĐÚng vậy, yên tâm chơi thủy sinh đi bạn, bể mình cũng vậy nhưng kính chỉ 0,4 thôi.

7. deepest

deepest Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Các bác nói sao chứ em thì kém may mắn rồi, cái hồ kính 5mm đáy 8mm của em đã tiêu hôm Chủ Nhật này.

8. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Ôi thôi xong... :eek: Thôi vớt cát ra vậy~X( , rửa sạch lại xong rồi lấy keo con voi nhỏ vào vết nứt từ trên cho lan xuống, sửa bể xong chỉ còn tác dụng làm bể để nuôi cá mồi.:crying: :crying:

9. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Hi hi tội nghịp Díp pét :D Coi kỹ xem cái chân hồ có ổn kô ? seo kô chơi kiếng đáy 10 - 12 ly luôn để giảm % vỡ xuống ?

10. Bad_Guy

Thích đã nhận:
    61
    Đáy bể dày ko có ý nghĩa lắm đv sự an toàn của bể, nhất là bể TS, đáy đã trải cát hay đất sét. Đáy bể cho dù kính 20mm cũng ko giảm % vỡ bể, chỉ có tác dụng trong trường hợp cầm hòn đá ném vào đáy bể mà thôi.
    Còn bạn deepest bị vỡ bể có thể do nguyên nhân khách quan nào khác, chứ bể đã sử dụng mà tự dưng vỡ thì mình chưa thấy. Bạn kiểm tra lại xem nhé.
    Hình như đây là bể đúc hả bạn?

Last edited: 22/9/06
  11. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Vỡ rùi àh. Em đoán có thể do 1 trong số các nguyên nhân sau:
    - Va đập.
    - Đáy ko cân.
    - Do keo dán ở 1 góc nào đó bong -> xé vỡ kính.
    Hình như chỉ có vậy.

12. Bad_Guy

Thích đã nhận:
    61
    Mắt mình kém quá, sao mình ko thấy vết dán ở góc đáy bể này nhỉ???:confused:
    Và làm sao mà vết nứt có thể chạy cong cong qua cả 2 tấm kính vuông góc với nhau được?
    Background của bể, nhìn qua góc dán chỗ vết nứt sao lại bị khúc xạ như vậy được, bể đúc góc tròn phải ko bạn?

13. nnkeng47

nnkeng47 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    cái tủ của bác thấm nước, rộp lên làm cho ứng suất tập trung đúng chỗ hiểm, gãy là phải, bác cẩn thận với chân tủ dán nha, rất dễ dẫn đén hiện tượng này

14. deepest

deepest Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Hồ mình nguyên nhân vỡ có lẽ do áp lực nước (vì chẳng có ai đụng chạm gì nó) cộng với loại kính không chất lượng. Hồ này là hồ kính uống cong (không dán keo) chính vì thế nên vết nứt mới loan sang mặt trước vì nó là 1 tấm kính không phải 2 tấm kính ghép lại.
    Tuổi thọ của nó là 2 tuần. Lúc trước mình xài cái hồ dán keo bình thường được hơn 2 năm cũng cái chân đó bây giờ mới đổi cái hồ này thì bị sự cố => không phải do chân hồ. Mà qua sự việc này cái chân cũng tiêu luôn, nước làm gỗ bong ra từng mảng. Tiệm bán hồ đã bồi thường rồi nhưng mình không dám ẩu nữa nên bù thêm tiền lấy cái hồ 8mm đáy 10mm. Lớp nền mình chờ cho khô rồi cạo từ từ từng lớp, chờ ngày lành tháng tốt setup lại, cây cỏ thì bỏ vào hồ cũ dưỡng.
    Có lời khuyên cho ai muốn mua hồ mới : đừng tiết kiệm chi phí này nên chọn hồ có độ an toàn cao, vì nó xảy ra vấn đề thì ảnh hưởng rất nghiêm trọng, cũng may hôm đó có người ờ nhà nếu không thì ôi thôi cả phòng khách là 1 đại dương.

15. hovaten

hovaten CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    3,243
    @ ALL
    Bể của bạn là bể gia công tại VN . dùng loại này cực kỳ nguy hiểm với lý do sau :
    - lúc nung nóng để uốn cong góc bể họ nướng sống , tức là giai đoạn tăng nhiệt độ quá nhanh và hạ nhiệt độ bỏ qua giai đoạn ủ nhiệt để khử ứng xuất trong lõi kính và tính bền uốn = 0 . lò ủ kinh hiếm lắm và giá thành quá cao.....
    - cách khắc phục như sau vì bạn đã mua nó rồi nếu nó uốn bị vặn vỏ đỗ thì đi đổi lại cái khác . lấy sợi chỉ vàng cho dễ nhìn và căng các cạnh và các góc phải cân nhau , kiểm tra lại chỗ uốn phải đều ko dày ko mỏng . lúc đặt bể lên tủ phải lấy thước bọt (nivô) đánh thăng bằng để tổng trọng lưc giàn đều trên bề mặt tủ
    cứ làm theo các bước như vậy có gì PM nhé

1 person likes this.
  16. Bad_Guy

Thích đã nhận:
    61
    khì khì... có thể bạn ko kê xốp chăng? kê 1 tấm xốp dày vào đó là ngon ngay mà, còn nếu ko có xốp thì có thể nguyên nhân như nnkeng nói.
    anh hovaten hiểu biết sâu rộng thật, kiểu này thằng em muốn làm bể mới phải vác kính sang nhờ ông anh dán mất thôi....:D

Last edited: 22/9/06
  17. vulong_91

vulong_91 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    thật vậy không các bác ???? chỉ cần dùng tấm xốp kê hồ dày 3-5cm là cái hồ 1m x 40 x 50 ( kính đáy 8mm, kính mặt 5mm ) là ok rồi đúng ko ?????? nếu thế thì thằng em này cảm ơn các bác nhiều lắm !!!! :applause: :applause: :applause: :D :D :D Nhưng em còn thấy hơi sợ vì cái kệ kê hồ chỉ là 1 cái khung sắt !!!! có 4 cây sắt nâng phần đáy ( 2 cây ở 2 đầu còn 2 cây còn lại thỉ nằm ở giữa !!! e là cái kệ không đạt tiêu chuẩn với lại hình như cái nền nhà em nó hơi bị nghiêng em thấy nước trong hồ bên trái cao hơn bên phải 1cm như vậy có sao không mấy bác ?????? có cần phải chuyển hồ đi không ????? :confused: :confused: :confused:

18. Bad_Guy

Thích đã nhận:
    61
    bạn làm thế này nhé: mua 1 tấm gỗ dán dày 2cm kê lên khung sắt, sau đó đặt tấm xốp lên, rồi cuối cùng đặt bể lên.
    Việc mực nước trong bể ko thăng bằng có thể do thợ dán kính ko chuẩn hoặc khung sắt ko phẳng, hoặc nền nhà của bạn bị nghiêng, nhưng 1 cm cũng ko đáng ngại đâu.
    Bể của bạn cũng giống bể mình. Có thể yên tâm.

19. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    Góp ý với VULONG_91 tí là ngoài làm theo bác BAD GUY thì nếu được bác vác cái chân ra tiệm cửa sắt nhờ họ gia cố thêm bằng hàn vào cái thanh giằng giữa các chân và các góc nữa cho chắn chắn là yên tâm...chừng nào bạn cho nước vào đầy hồ đặt trên chân rồi thử lắc lắc "nhè nhẹ" xem nó có rung rinh ko,nếu ko là tạm yêm tâm :d