Các bác cứu con KLU nhà em với!

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi QDD, 2/6/08.

1. QDD

QDD Member

Thích đã nhận:
    0
    Em là người mới tập nuôi cá rồng! Hiện tại em đang nuôi 1 chú KLU! Hôm qua từ sáng tới chiều nó cứ bơi lết lết ở đáy bể! Em cũng đã đo lại độ PH ( 9.0) nên đã thay nửa hồ nước - đo lại PH còn 7.5! Tới giờ nó vẫn bơi lết lết như vậy! Các bác giúp em với! Ko biết cá em bị gì vậy? thanks all!

2. clearboy

clearboy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Bạn nuôi KLU mà thay 1/2 nước hồ thì quá nguy hiểm rồi, theo kinh nghiệm của mình KLU rất nhạy cảm với thay đổi PH (môi trường) quá nhanh.

1. Cá của bạn lớn bao nhiêu rồi
    2. Đã nuôi lâu chưa? hay mới mua về?
    3. Hồ cá kích thước thế nào?
    4. Lọc nước thế nào?
    5. Chế độ ăn uống?
    6. Chu kỳ thay nước?

bạn phải cung cấp đầy đủ thông tin và cho biết trước khi chú KLU này bị như thế thì có nguyên nhân gì khác không? PH=9 bạn đo bằng dụng cụ gì? chưa chắc là do PH đâu.

Nếu bạn chụp hình lên được thì dễ hơn

3. bsninhhungxm

bsninhhungxm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Nguyên nhân là gì chưa đoán ra được nhưng tạm thời cứ hạ mực nước trong hồ xuống cỡ gấp rưỡi lưng cá để giảm bớt áp lực,bỏ muối 100g/100 lít,tăng nhiệt lên 32 độ, sục khí tối đa, ngưng cho ăn, chạy lọc nhưng nối thêm ống xả xuống gần sát mặt nước để tạo yên tĩnh. Mong KLU bạn mau khỏe lại. Mà lần sau chỉ thay nước tối đa là 30% thôi nghen. Thân

4. catbui78

catbui78 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình nghĩ như vậy là hợp lý. Có lẽ chủ cá nên có thêm thông tin để các anh em trên diễn đàn biết giúp đỡ bạn !

5. rongthanhlong

rongthanhlong Active Member

Thích đã nhận:
    1
    mình nghỉ chac là bạn mới mua cá quá, chứ sao còn không biết thay 1/2 nước là quá nguy hiểm, rồi nước hồ của bạn ngâm bao lâu, lúc chưa thả cá đo pH là bao nhiêu mà khi thả nó lên tới 9, nghỉ sao mà cá cùng 1 lúc tiếp nhận 2 độ pH liên tục như thế, bạn nên cho thông tin nhiều hơn

6. QDD

QDD Member

Thích đã nhận:
    0
    Hic. thanks các bác!
    Hồ nhà em 1m2x 40 x 60! Con KLU nhà em em mua nó được 1 tháng rồi lúc mua nó to bằng 2 ngón tay! Khi mua về em cũng ko đo độ PH của nước! hôm rồi thấy cá vậy nên mới ra tiệm hỏi và mua lọ dung dịch đo PH về đo! Còn chuyện thay nước 1/2 là do chủ tiệm cá chỉ em vậy! Hiện em có dùng sưởi và mua thuốc cho vào bể ( thuốc jì mà khi cho vào nó vàng hết nước ấy - chủ tiệm cá nói thuốc của nhật và chi em vây)! Đến hôm nay mà tình hình cá vẫn thế em lo wá ko biết thế nào! Nó mà đi thì..... Mong các bác chỉ em với! Ko hiểu nó bị bệnh gi vây? Thanks all!

7. clearboy

clearboy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    nguy quá, bạn dt cho mình để tư vấn ngay 0903869097.
    Sao lại cho thuốc trị nấm cá lúc này !!!

8. leeco

leeco Member

Thích đã nhận:
    2
    anh thật nhiệt tình :applause:

chú cá của bạn sao rồi .