Các bác cứu em với - Halfmoon tự nhiên chết

Thảo luận trong 'Phòng và chữa bệnh cho cá bettas' bắt đầu bởi thanghq, 25/4/06.

1. thanghq

thanghq Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Em có nuôi Halfmoon nhưng tự nhiên cá chết. Em mô tả qua chịu trứng của nó trước khi chết để các bác chỉ giúp.
    - Em cho cá ăn lăn quăng. Cá vẫn ăn bình thường. Bụng không to.
    - Cá lìu xìu không xung. Cho cá sừng thì vẫn sừng nhưng không bung đuôi.
    - Mình cá teo từ từ khoảng 1 tuần rối chết.
    - Nước nuôi cá đã được phơi trên 48 tiếng. Có cho muối hột, lượng vừa đù khoảng 1 muỗng cafe cho 1 lọ khoảng 1.5 lít.
    Rất mong các bác giúp cho. Cám ơn các bác :crying:

2. tuanpham

tuanpham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    Cho nhiều muối quá rồi còn gì!!! Lần sau cho ít thôi, phân nửa lượng đó là vừa. Mà nè, lần sau bị như zậy thì mau mau thay nước đi nha.

3. lia thia

lia thia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Bromsgrove international school , Bangkok, Thailan
    cá của bạn có thể bị shock nước mà chết , 1 muỗng cafe là wa dư với lại bạn nên cho thêm nước lá bàng để độ PH vừa phải !!!!

4. phat

phat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    119
    tuy ở xa tận chân trời nhưng ở ngay trước mắt
    chắc là dư muối rồi nhưng lần sao thay nước nhớ dùng thêm lá bàn và cho ít muối thôi chúc thành công

5. Finding nemo

Finding nemo Member

Thích đã nhận:
    0
    Ủa nứo7c lá bàn là sao vậy pà kon.....Có ai giải thích cho mình với.....thanh kìu.....

6. com_nguoi

com_nguoi Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bác!
    các bác kíu con cá của em với,hai ngày nay em bận quá không cho nó ăn được, chiều nay mới rảnh nên mua được ít lăng quăng về cho nó ăn.Chắc tại em cho hơi nhiều nên bây giờ bụng nó sình to và lật ngang rồi,không biết làm sao cho nó qua khỏi con trăng này đây :-S

7. thanghq

thanghq Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Em cũng bó tay. Các cao thủ về cá betta giúp bác com nguoi với. Vì cá betta sức đề kháng thấp hơn la hán nhiều. Theo em bác nêu bỏ ít nước thối và cho cá nhịn đến chừng nào bụng hết to thì thối. Em đã thử vài lần, có khi thành công có khi không. Mong cá của bác mau hết bịnh.

8. Xuân Lộc

Xuân Lộc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Trường hợp này khó cứu nghe. Nói chung cá bị sình bụng là khó chữa lắm. Cá betta đang đói (vài ngày trở lên) khi cho ăn lại tuyệt đối không cho ăn nhiều quá vì cá betta rất háu ăn, chúng sẽ ăn cho "đã" thì thôi. Chỉ cho ăn ít thôi, từ từ mới nhiều dần lại. Nguyên tắc cơ bản khi nuôi cá betta: không bao giờ cho ăn nhiều quá. Có thể theo cách bác thanghq: cho nhịn đói đến khi bụng xẹp (chấp nhận hy sinh cá).

9. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354

Người còn có bội thực nữa huống chi là cá. Chỉ có để vậy trông chờ vào "số" thôi:(

10. chimhutmat

chimhutmat Active Member

Thích đã nhận:
    40
    Lan sau bac cho ca ra chau sanh to, roi tha vao mot "em mai ", van dong nhieu ca se mau tieu

Lần sau bác cho cá ra chậu sành to, rồi thả vào một "em mái", vận đọng nhiều cá sẽ mau tiêu. Sửa dấu bởi Chaulahan.

11. vanhoang

vanhoang Active Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn hạ mực nước xuống còn khoảng 2-3 cm rồi chờ cá tiêu hóa hết.Mỗi lần cho ăn nên có chừng mực,dùng muỗng hoặc vợt nhỏ để múc khoảng 10-15 con lăng quăng,gia giảm tùy theo con lớn nhỏ,mập ốm.Chúc cá bạn mau tiêu...hóa!!!!!!!