Các bác cứu em với....

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi Hong_ket, 18/12/05.

1. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Chào các Bác,
    Em là thành viên mới của 4rum này, mong các Bác chỉ giáo em. Em nuôi cá cũng được 1 thời gian rùi, nuôi đủ kiểu, hihihi. Hiện nay em có 2 con La Hán, 1 hoàng kim và 1 châu thái.
    Con châu thái em mới mua, nó đang bị bệnh nặng lắm, bơi không nổi, suốt ngày chui vào góc, nổi lên mặt nước và màu đen sì, mong các Bác chỉ em vài chiêu "phục hồi sinh mạng" cho con các của em với.

Tình trạng: nó bị nổi nấm trắng khắp người khi mới mua về được 2 bữa, nhiều lắm, em bỏ thuốc bột vàng vào và sưởi ấm nước, thấy nó bớt nhiều, nhưng bây giờ toàn thân nó có những gợn gợn màu trắng, giống như bị tróc da vậy nhưng chỉ ở bên ngoài thân con cá, em không biết nó bị gì ? có nguy hiểm đến tính mạng không ? mong các Bác chỉ giáo sớm giúp em để em cứu nó ! Đội ơn các bác nhiều.:confused:

2. Duyfish

Duyfish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn bắt con cá mình ra 1 xô nc rồi ra tiệm mua 1 vien thuốc màu nâu (nhưng bên trong thuốc màu vàng nha ) đậy lại để cá đùng phóng ra rồi chờ

3. Duyfish

Duyfish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    wen bên trong thuốc màu xanh mới đúng

4. Hong_ket

Thích đã nhận:
    295
    Mình mới ra tiệm hỏi, người ta nói mình mua loại thuốc này bỏ vào hồ, tên thuốc là Doxycyclin. Mình hỏi người ta có thể dùng thuốc xanh không, họ nói không cần. Nếu bắt cá ra, mình sợ nó tèo luôn vì hiện nay nó yếu lắm, không dám đụng đến. :crying:

5. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846
    Này nhé, bạn suy nghĩ đi, nếu bạn bỏ nó trong hồ thì nó cũng tèo, đúng không? chẳng thà bắt ra chữa, may mắn thì có cơ may sống sót!

6. Hong_ket

Thích đã nhận:
    295
    Nghe bác Solid nói cũng thấy có lý, em phải suy nghĩ lại thật. Con cá cưng wá, em đang buồn đây bác ơi...cố gắng chạy chữa cho nó, mong nó wua được con trăng này. Cám ơn các bác đã chỉ giáo, em sẽ thử xem sao.

Hãy thử rồi xem, bạn sẽ biết ngay mà :sick:

7. d2d3

d2d3 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    uh,bỏ qua một xô nhỏ thì bác sẽ đỡ tốn thuốc hơn là để trong hồ(hồ nhiều nước hơn===>tốn nhiều thuốc hơn).mà bệnh nấm bác hong_ket phải kiên nhẫn chữa trị,có lẽ là thời gian hơi dài chứ chữa nửa chừng thì em sợ bệnh không dứt hẳn,lúc đó thì chú cá sẽ bệnh nặng thêm nữa.

8. Hong_ket

Thích đã nhận:
    295
    Cám ơn các bác đã nhiệt tình chỉ giáo.
    Em đang cố gắng chữa trị cho cục cưng của mình đây. Nhưng nhìn nó nằm im re, buồn wá:crying:
    Các bác cho em hỏi, thường thì mình điều khoảng bao lâu sẽ có kết quả vậy các bác ? (em còn thiếu nhiều kinh nghiệm lắm, mong các bác giúp đỡ). Lần trước em trị bệnh nấm cho con Hoàng Kim khoảng 10 ngày là ok, lần này đã 1 tuần trôi qua mà em vẫn thấy lo lo thế nào ấy.

9. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Nếu con cá đắt tiền hoặc bạn rất yêu thương nó thì hãy điều trị cho đúng loại thuốc và đúng cách, nếu không đọc được hướng đẫn ghi trên bao thuốc thì bạn có thể hỏi người bán thuốc về cách sử dụng. Bây giờ thời tiết hơi lạnh nên cá rất dễ nhiễm nấm, mà nhiễm rồi cũng khó chữa, vậy nên song song với ngâm thuốc bạn nên sưởi cá ở nhiệt độ 31-32 độ C, khi thay nước mới vào hồ bạn cũng phải tuân thủ điều này, đừng để chênh lệch nhiệt độ quá 2 độ C rất dễ gây sốc cá.

10. Hong_ket

Thích đã nhận:
    295
    Cám ơn bác lamvn,
    Mình cũng đang làm theo cách như bác và mọi người trong 4r chỉ, mình đang chờ xem kết quả thế nào. Con này mình mới mua nên về môi trường nước lạ là bị ngay. Chỉ tội mình thấy nó yếu, nổi lờ đờ trên mặt nước nên mình thấy "đau lòng". Mình không cho nó ăn từ khi nó bị bịnh (chỗ bán cá người ta dặn vậy)? không biết nó có bị kiệt sức mà chết không ? Mình thấy nó không thiết gì ăn uống cả.:(

11. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846
    Cá thì nhịn ăn cũng được lâu lắm đấy! Hong ket đừng lo nhé! Cứ chữa cho nó xong đi, rồi từ từ cho ăn, vực lại phong độ, nhé!^^

12. Hong_ket

Thích đã nhận:
    295
    Chào các bác, cám ơn các bác nhiều nhiều lắm. "Cục cưng" của em đã bơi lội tung tăng lại rồi, lại còn đòi ăn nữa chứ, dzui wá các bác ạ.

Một lần nữa cảm ơn sự hướng dẫn tận tình của các bác.