Các Bác đánh giá giúp em chú Mi mộc này ạ.

Thảo luận trong 'Chim Hoạ mi của thành viên' bắt đầu bởi nguyen_tonny, 21/8/11.

1. nguyen_tonny

nguyen_tonny Well-Known Member

Thích đã nhận:
    166
    MẤY TẤM HÌNH CHỤP VỘI EM NÓ ĐÂY Ạ. CÁC BÁC CHÉM NHIỆT TÌNH CHO EM NÓ NHANH THUẦN . THANKS.............

CÒN ĐÂY LÀ CHIẾC LỒNG BẪY DI CÙNG NĂM THÁNG Ạ

RUA01, haimayxuc, KtsBim and 4 others like this.
  2. Le Ngoc Son

Le Ngoc Son Well-Known Member

Thích đã nhận:
    917
    Quả lồng bẫy của bạn đẹp quá,còn chim thì hơi tơ rừng.

KtsBim, Coc Tia and nguyen_tonny like this.
  3. Coc Tia

Coc Tia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,760
    * Chim tơ nhưng đẹp lắm mỏ ngà(vàng) chân cước, dáng đẹp lông vàng tơi nếu thêm clip hót nữa thì ok>chắc hót hay đấy.
    * Mình kết cái lồng bẫy và xin mạo muội đánh giá chấm điểm cho vui nhé (thang điểm cho từng bộ phận: 10/10)
    1. Tay cầm+móc treo: 10 điểm: Lý do tay cầm nhỏ cầm đi bẫy lâu k bị đau mỏi, mầu lên nước nâu bóng, móc 2 ngạnh dễ treo vẻ đẹp thẩm mỹ rất hài hòa thanh thoát có tí trạm trổ điêu khắc rất tài hoa...
    2. Khung vòm gồm 21nan: 8,5 điểm: Lý do: Nan hơi thô khoảng cách không đều(gần tay cầm nhé), cái giữa hơi to thô, nhưng độ khum rất chuẩn, nhậy khi sập con chim rừng, nhẵn bóng, trơn tròn lên nước bóng đẹp (nếu bằng kim loại thì chỉ xét 5 điểm), nút thắt các nan với nhau gọn gàng chắc chắn đều đẹp.
    3. Cầu tử 8 điểm: Độ ngắn tốt bền tốt, dễ đc chim tuy nhiên tính thẩm mĩ kém vì to thô và các đường lượn của trái tim chưa mềm mại.
    4. Cầu đậu chim mồi 8 điểm: Chắc chắn khỏe khoắn nhưng tính thẩm mỹ không cao.
    5. Bẫy lưới (lụp) trên: 7,5 điểm (hình như mới thay) Nhìn không đồng bộ với khung vòm (là hình ôvoan) cấu trúc có 2 góc hình vuông nên nhìn thô và k ôm khít lấy khung vòm.
    6. Dùng lò lo kim loại: 8 điểm gọn gàng chắc khỏe dùng đc lâu dài nhưng lực bật quá mạnh tiếng kêu quá lớn làm chim mồi hay giật mình và chim rừng cũng hay hoảng nếu chưa sập bẫy, nếu trung chim chết liền, đôi khi chim vẫn sổ ra đc nếu bầy lụp k chính xác.(loại bẫy dùng dây cao xu ghì tốt hơn vì chim càng giẫy nâng lụp lên thì nó càng ghì căng dây đè com chim rừng càng chặt)
    Phía hậu có 10 nan + khung hình chữ nhật hơi thừa + to + thô nên không ăn nhập với tổng thể cái lồng...???
    **Nếu chấm điểm toàn cảnh cái lồng bẫy này mình cho điểm 9 thôi vì: Ưu và nhược điểm đã nhận xét sơ qua ở trên rồi còn về tổng thể mình nhận xét thế này: Bên cạnh những bộ phận nhẵn bóng bền đẹp, chắc chắn thì nó hơi thô nặng nề, có vài chi tiết cấu trúc bộ phận k tương đồng ăn khớp nhau vd: Đang những đường lượn mềm mại lại chen vào nhưng chi tiết khô cứng vuông thành sắc cạnh làm cho phá nhau >k thuận mắt nên giảm đáng kể tính thẩm mỹ của nó.
    Vì cấu trúc nó chắc chắn và nặng nề như thế nếu xách đi rừng khì sẽ vô cùng khổ sở, đến như xách đi đường bằng phẳng 1 lúc cũng thấy rã rời cánh tay rồi nên cái này cũng là 1 vấn đề lớn cho tiêu chí lồng bẫy với mục đích chủ yếu là xách đi càng xa càng tốt.
    Tuy vậy xem ảnh nên k biết nó có nhiều vật liệu bằng kim loại không? nếu quá 5% thì chỉ cho 8 điểm.
    Thôi xin mời các bác khác có ý kiến và chấm điểm cho vui.
    Nếu có thể nhờ chủ top giới thiệu sơ sơ về cái lồng bẫy mi này và xuất xứ, sở trường sở đoản để ae giao lưu tham khảo và học tập.

Úp ké vài cái lồng bẫy gồm cầu đậu, lẫy, giương lụp, móc bằng chạc cây...vv và chim trong lồng bẫy đấu.Lồng t

Last edited: 21/8/11
    tuananh1312, KtsBim, nghiado and 6 others like this.
  4. nguyen_tonny

nguyen_tonny Well-Known Member

Thích đã nhận:
    166
    thanks! bác nhiều.con mi mộc của em đến giờ dc 10 tháng hót tạm ổn...còn chiếc lồng bẫy em dc một cao thủ bẫy mi ở tuyên quang tặng. vì đã có công giúp xin việc cho con của cụ vào một văn phòng đại diện của nước ngoài.có chụ sở tại hn....theo như lời kể thì chiếc lồng đó đã có khoảng 20 năm di bẫy rồi đấy ạ..cái lụp em mới làm lại vi tg lâu quá lụp bị hỏng.....

KtsBim and nghiado like this.
  5. theboylikefish

theboylikefish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    204
    Con chim đẹp quá bác ạ, mẫu này sáng chim.

nguyen_tonny and KtsBim like this.
  6. ndhai

ndhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    326
    Con này nhìn sáng chim nhưng hơi non rừng, mặt không đầy, mắt ít lồi, lông chờm trên mắt (mái che mắt).
    Nhìn không dữ, mặt không lỳ.

7. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    toàn hàng vip, chim đẹp. k nuôi nữa chuyển cho e nha pác, keke !

8. NTPhu

NTPhu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    119
    Con chim đẹp quá mình nghe nói mẫu chim này dễ chơi lắm.

nguyen_tonny thích bài này.