Các Bác đánh giá giúp Em con bổi trận này với.

Thảo luận trong 'Cu gáy bổi' bắt đầu bởi mayrau9018, 2/9/08.

1. mayrau9018

mayrau9018 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,685
    sau gần 1 tuần chiến đấu cách hôm 30.8 Em và người bạn mới tóm được tên này.Các bác coi dùm tướng tá cho Em với

2. mayrau9018

Thích đã nhận:
    3,685
    ấn tượng đầu tiên khi cầm em nó trên tay là " sao con này đầu nhỏ thế,hay là chim mái"

3. mayrau9018

Thích đã nhận:
    3,685
    đã sác minh lại rồi các bác ạ Em này đúng đực, từ hôm em nó thành tù nhân của mình thấy mỗi con vợ lang thang ở đó cả ngày ko thấy gáy.Trước đây còn hắn ở nhà thì chỉ cần gọi mồm nó đã phi về cội đứng gáy.(cội nó là một cây sung bên suối cao đến hơn trục mét)

Em ko chụp được phao nhưng tên này phao xám các bác ạ

4. mayrau9018

Thích đã nhận:
    3,685
    Mảnh vườn nhà thằng bạn đúng là đất lành cu đậu các bác ạ,trong khoảng 4 tháng sau tết em và hắn túm được 4 tên rồi con mồi nghẻo mất làm đứt đoạn vài tháng.Trong thời gian này người khác cũng đến đánh được một con, đến giờ vừa bắt được Em này hôm 30.8 thì hai ngày sau 1.9 lại thấy suất hiện một đôi mới đến chiếm cội của con em vừa bắt.Chiều nay hai thằng đi thử con mồi E vừa tậu nhưng xem ra tên mới đến chưa chính thức coi đó là nhà hắn thì phải do vậy chẳng chịu chung cây gì cả cứ bay lượn nhòm ngó rồi đậu cây bên cạnh đấu.Đang thừa thắng sáng mai lai gác xem thế nào.

5. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Mình thử đoán mở hàng xem đúng được bao nhiêu % nhé!
    Giọng kim pha, gáy trận rất nhặt, tương đối nhiều gù, có lèo nhưng thưa, mau nổi, đủ tiêu chuẩn để nuôi làm mồi cây.
    Hạn chế của chú chim này: thi đấu có thể không bền lắm và khi thành mồi rồi thì ít bắt được chim giọng thổ!

6. mayrau9018

Thích đã nhận:
    3,685
    oái nghe bac nói đủ tiêu chuẩn mồi cây em khoái quá thẻ luôn.E ghi nhân bác nói đúng 3 điểm " Giong kim pha, gáy trận rất nhặt, tương đối nhiều gù" vì nó gáy ngoài rừng đúng thế thât.Còn những cái khác em mù tịt à.Còn nữa cin này bạo người lắm các bác ạ.(hay nó là chim của ai sổng nhỉ)?

7. phonghalong

phonghalong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Xin chúc mừng

Gong hỉ gong hỉ........................con này là chú mồi nào thu phục nó vậy bạn?

8. líu vấp

líu vấp Member

Thích đã nhận:
    0
    con chim này coi bộ được lông hoa chặt mình xám hồng, bộ mắt coi rất đươc lắm. Giọng thì đặc thổ nhìn bộ cườm rồi, cho coi phao câu chút nữa thì đẹp.

9. mayrau9018

Thích đã nhận:
    3,685
    Em nó bị chú mồi thứ hai từ trên xuống (hình up bên topic đánh giá cu mồi qua bộ cườm_trongnguyen) bắt.Chú mồi ấy có nết rất sấu là khi nghe chim rừng gáy nó cứ chòi lồng đòi đánh.áp chim khác thì gù một đạt rồi chỉ tìm đường sang đánh.chiều qua đi đánh đôi mới đến nó chòi lồng quá nên đôi kia chẳng giám chung cây chỉ ở cây bên cạnh đấu.

10. mayrau9018

Thích đã nhận:
    3,685
    ở rừng Nó gáy kim pha bác ạ. Đúng là con này lông rất mỏng,lúc mới bắt được nó béo nhìn to lắm nhưng sau 3 ngày thì chỉ còn thế này.
    Chụp cái thêm cái phao cho đủ bộ bác nhé:

11. cleobast

cleobast Well-Known Member

Thích đã nhận:
    326
    Cách xác định chim Cu gatý trống hay mái theo ông bà ta ngày xưa là Chim trống Chân màu đỏ đậm, hạt Cườm dài quanh cổ, Gáy thành tiếng dài, con mái chân màu nhạt hơn, tiếng gáy chỉ kêu được 2 tiếng thôi

12. mayrau9018

Thích đã nhận:
    3,685
    thêm cái hình chụp ban ngày nè các bác coi có đúng lông mỏng cánh dài không.

13. phonghalong

phonghalong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Chào bạn

Theo mình con này chéo cánh duôi vót như các cao thủ trên diễn đàn đã nói thì nó cũng là một trong những tướng nên nuôi phải không các bác.Còn thứ khác mình chịu vì còn phải luyện công dài dài.

14. mayrau9018

Thích đã nhận:
    3,685
    Về lí thuyết thì đúng như Bác nói nhưng để xem được chuẩn trống, mái thì cũng phaỉ có kinh nghiệm tương đối đó Bác, nhất là găp bọn chim bổi thấy mình đến nó chạy nháo nhác, mong nó đứng yên còn khó chứ đừng nói nó chịu gáy cho mà nghe.Gà gà như Em có lẽ phải học vài năm nữa mới xem được.
    Về chú này thì yên tâm rồi nó là đực rựa chính cống.Trưa nay đang liu tiu chuẩn bị ngủ thì nghe nó gáy chộm vài tiếng nho nhỏ,chiều sang nó lại gáy lần nữa cũng nho như nói thầm vậy.he he chắc cậu ta nhớ vợ nên gọi đấy,con này yêu vợ dữ hé,mới bị túm 4 ngày mà đã k chiu đc cô đơn rồi.:-$=((

15. mayrau9018

Thích đã nhận:
    3,685
    To PhongHL: đúng là nó có đuôi vót nhưng cánh ko chéo Bác ạ,hai đầu cánh chỉ chạm vào nhau thôi.Mà tướng đuôi vót và cánh chéo thể hiện nết gì của con chim gáy nhỉ. Bác nào biết bổ túc cho E vài đường đi,trước giờ chỉ biết nếu chim có tướng này thì nên chọn nuôi còn vì sao thì E chịu.

16. cudat

cudat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    632
    ồ.cái đầu cũa con chim đẹp quá ,.mà có cái ngấn lạ nữa phải kg bác. chúc mừng bác có được con chim đẹp.

17. mayrau9018

Thích đã nhận:
    3,685
    Cám ơn bác đã nhận xét.Quả thực chú chim này đầu nhỏ nhưng cái ngấn trên đầu nó là do hôm dính bẫy nó giẫy dụa nên rụng mất một ít lông đầu đó ạ.
    Tranh thủ khoe với bác luôn con này bắt được 23 ngày sau áp vào chim thuộc nó đã gù rồi đấy. (nhưng lúc gù lúc ko chứ chưa đều) còn gáy thì vẫn thường xuyên lắm.

18. Chimdaisuki

Chimdaisuki Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    Chúc mừng Bác có chú chim đẹp, con này quy 4 tần (Đọc bài anh Trọng Nguyên đã viết thì hiểu rõ), mắt đẹp, lông mõng và mượt, nhỏ, mỏ thuôn và ngắn, nói chung là em gáy đẹp làm mồi tốt. Chúc mừng Bác nhé.

19. mayrau9018

Thích đã nhận:
    3,685
    Mình cũng thấy nó có bộ lông mỏng, mỏ đẹp nhưng ko nhìn ra quy cánh (trình còn thấp mà) Cám ơn bạn đã chỉ nhé,để mình coi lại xem thế nào.~X(=P~
    Phải thừa nhận là bác NamNhi đoán trúng phóc.Hôm mới túm được nó bác ta bảo nó mau nổi ko ngờ cũng đúng thật.He he cao thủ có khác lợi hại thật.:applause::applause:

Last edited: 18/10/08